2. Thảo luận - Kinh nghiệm các bệnh đã xử lý được Máy PC200-8 cắt xích hoà 2 bơm

Ôi trời xe báo lỗi đó nên 2 bơm cùng làm việc là đúng rồi.
Cái chuyện hòa bơm của komatsu có 2 phần: phnầ nối đường chính của 2 bơm và phần nối 2 đường điều khiển LS.
Xe nó báo rõ ràng là cái van điện nối 2 đường LS bị đứt dây đó Cụ. Coi kiểm đường dây cho nó, có khi bị chuột gặm mất rồi.
Dạ. Lỗi đó em xử lý từ đầu rồi ạ. Máy không báo lỗi gì nữa cụ ạ. Em kiểm tra trên màn hình 2 van điện vẫn làm việc

ThSG

Moderator
Dạ. Lỗi đó em xử lý từ đầu rồi ạ. Máy không báo lỗi gì nữa cụ ạ. Em kiểm tra trên màn hình 2 van điện vẫn làm việc
Đo kiểm thực tế....phải đo kiểm thực tế, phải kiểm tra lại chứ đừng tin hoàn toàn vô cái màn hình.
Màn hình nó báo vậy. Thực sự là đúng có điện đến van rồi; nhưng lỡ cái van đó bị kẹt, bị lòn, bị rò rỉ thì sao?? Máy nó đâu có thông minh như thợ được, nó đâu có biết là van bị kẹt...thiệt tình là vậy, đâu có cái lỗi nào báo van bị kẹt đâu!!! Cho nên thợ phải đo kiểm lại mới được nha.

Đo lại đường LS ngay tại BƠM (mà chắc chắn là áp LS phải lên thì áp BƠM mới lên), rồi dò coi áp LS nó lên từ chỗ nào, tại sao nó lên như vậy.

Sửa lần cuối:
Đo kiểm thực tế....phải đo kiểm thực tế, phải kiểm tra lại chứ đừng tin hoàn toàn vô cái màn hình.
Màn hình nó báo vậy. Thực sự là đúng có điện đến van rồi; nhưng lỡ cái van đó bị kẹt, bị lòn, bị rò rỉ thì sao?? Máy nó đâu có thông minh như thợ được, nó đâu có biết là van bị kẹt...thiệt tình là vậy, đâu có cái lỗi nào báo van bị kẹt đâu!!! Cho nên thợ phải đo kiểm lại mới được nha.

Đo lại đường LS ngay tại BƠM (mà chắc chắn là áp LS phải lên thì áp BƠM mới lên), rồi dò coi áp LS nó lên từ chỗ nào, tai sao nó lên như vậy.
Dạ em cảm ơn bác rất nhiều ạ. Để em kiểm tra những việc bác mách rồi có gì em thông tin lại ạ

Dạ em cảm ơn bác rất nhiều ạ. Để em kiểm tra những việc bác mách rồi có gì em thông tin lại ạ
Em xin trả bài các các cụ và lời cảm ơn trân thành các cụ đã giúp đỡ em ạ.
Tình tình em đã xử lý xong rồi ạ.
Di chuyển cắt xích hoà cả 2 bơm em chưa hiểu sao tự dưng lại được vì trước kia nó bị đứt dây điện đến van IS1 và báo lỗi DXE6KB. em đã xử lý xong thì cắt xích k tách bơm nên yếu 1 chân, khi kết hợp bất kỳ thao tác khác thì lại cắt khoẻ bình thường. em mượn hộp thuỷ lực con bên cạnh cắm sang là ok, sau em cắm lại hộp cũ của nó thì vẫn ok tự nhiên được ạ.
Còn bệnh nóng thuỷ lực thì em đã cho thông rửa két làm mát và thay hết giàn van bù áp trên ngăn kéo, rồi em thay 2 van unload và 2 van áp tổng cũng đỡ hơn nhiều rồi ạ.

cảm ơn tất cả các cụ đã nhiệt tình giúp đỡ em

Đo lại đường LS ngay tại BƠM (mà chắc chắn là áp LS phải lên thì áp BƠM mới lên), rồi dò coi áp LS nó lên từ chỗ nào, tai sao nó lên như vậy.
Em cảm ơn bác rất nhiều

PTNg2021

Well-known member
Em xin trả bài các các cụ và lời cảm ơn trân thành các cụ đã giúp đỡ em ạ.
Tình tình em đã xử lý xong rồi ạ.
Di chuyển cắt xích hoà cả 2 bơm em chưa hiểu sao tự dưng lại được vì trước kia nó bị đứt dây điện đến van IS1 và báo lỗi DXE6KB. em đã xử lý xong thì cắt xích k tách bơm nên yếu 1 chân, khi kết hợp bất kỳ thao tác khác thì lại cắt khoẻ bình thường. em mượn hộp thuỷ lực con bên cạnh cắm sang là ok, sau em cắm lại hộp cũ của nó thì vẫn ok tự nhiên được ạ.
Còn bệnh nóng thuỷ lực thì em đã cho thông rửa két làm mát và thay hết giàn van bù áp trên ngăn kéo, rồi em thay 2 van unload và 2 van áp tổng cũng đỡ hơn nhiều rồi ạ.
cảm ơn tất cả các cụ đã nhiệt tình giúp đỡ em
:):)
Bài này hay quá trời quá đất.
Cuối cùng là rút ra_cắm vô là hết bệnh. Nghe cứ như nói giỡn chơi, mà nhiều khi thiệt tình là nó như vậy.

Liên tưởng giống như cái máy tính, có nhiều lỗi chẳng biết tại sao, nhưng cứ tắt máy đi khởi động lại là hết bệnh!!

Ở đây thì có thể giải mã được là do giắc cắm bị dơ bẩn, không tiếp xúc tốt, vô tình RÚT RA-CẮM LẠI ..... nó lại tiếp xúc tốt....:):cool::):cool:

DOXU_SG

Active member
:):)
Bài này hay quá trời quá đất.
Cuối cùng là rút ra_cắm vô là hết bệnh. Nghe cứ như nói giỡn chơi, mà nhiều khi thiệt tình là nó như vậy.

Liên tưởng giống như cái máy tính, có nhiều lỗi chẳng biết tại sao, nhưng cứ tắt máy đi khởi động lại là hết bệnh!!

Ở đây thì có thể giải mã được là do giắc cắm bị dơ bẩn, không tiếp xúc tốt, vô tình RÚT RA-CẮM LẠI ..... nó lại tiếp xúc tốt....:):cool::):cool:
Ha ha.
Chuyện tưởng như đùa bác nhỉ.
Cái này dễ bị tình trạng chủ máy ko thèm trả tiền nè.

Mình đang làm mà chủ máy đứng bên cạnh xem.
Vừa loay hoay rút ra cắm lại cái là tự nhiên nó đc.
Rồi chủ máy thấy thế lại bảo là:
"Mày đã làm cái quái gì đâu mà đòi lấy tiền".
Rồi đưa 2 xị uống cà phê xong đuổi về.
HIX HIX
.

Xong phim.

PTNg2021

Well-known member
Ha ha.
Chuyện tưởng như đùa bác nhỉ.
Cái này dễ bị tình trạng chủ máy ko thèm trả tiền nè.

Mình đang làm mà chủ máy đứng bên cạnh xem.
Vừa loay hoay rút ra cắm lại cái là tự nhiên nó đc.
Rồi chủ máy thấy thế lại bảo là:
"Mày đã làm cái quái gì đâu mà đòi lấy tiền".
Rồi đưa 2 xị uống cà phê xong đuổi về.
HIX HIX
.

Xong phim.