3. Kiến thức-Thảo luận chung Công dụng các van 1 chiều trong bơm K3V của SK200-1

PTNg2021

Well-known member
Trở lại nội dung bài viết thì em xin phép nêu chút ý kiến của mình về câu hỏi của bác Đặng Sơn.

Vì ở đây có 2 cặp van 1 chiều nên sẽ có 3 trường hợp xảy ra.
1. Lắp ngược van 1 chiều ở PSV.
- Áp chính sẽ xông vào áp khiển làm mất áp.
2. Lắp ngược van 1 chiều ở thớt giữa bơm.
- Áp chính không vào được piston 3 tầng + piston servo để giảm nghiêng --> lịm máy khi vào tải
3. Lắp ngược cả 2 van 1 chiều.
- Không có áp vào đẩy servo nên xe làm như ông già đang tập dưỡng sinh.

View attachment 1892
Úi chao! Cái hình đẹp lộng lẫy luôn, mà kí hiệu các đường thủy lực thấy hơi khang khác so với KOBE? Chắc là hình của máy hãng khác chứ không phải KOBE (hãng KOBE vẽ hình xấu ve sầu luôn).

Mà kệ nó đi, hình hãng nào cũng được, miễn là nó giống y của KOBE là được rồi. Ủa,ủa...coi kỹ lại thì nó có chỗ khác với KOBE à nha các Cụ!!

Có vẻ như các Cụ chỉ chú ý vô chuyện lắp ngược, chưa thấy nói kỹ, nói sâu về công dụng.

Ơ kìa, sao lại phải lấy tới 2 đường thủy lực làm chi để phải thêm tới 4 cái van một chiều cho thêm phần rắc rối?

Vừa tốn thêm tiền mà lại rủi ro, lỡ lắp ngược thì lại sinh bệnh!!

Mình bỏ cái đường thủy lực từ bơm điều khiển đi, chỉ dùng đường từ bơm chính đưa ra cũng được mà, phải không các Cụ??

DOXU_SG

Active member
Úi chao! Cái hình đẹp lộng lẫy luôn, mà kí hiệu các đường thủy lực thấy hơi khang khác so với KOBE? Chắc là hình của máy hãng khác chứ không phải KOBE (hãng KOBE vẽ hình xấu ve sầu luôn).

Mà kệ nó đi, hình hãng nào cũng được, miễn là nó giống y của KOBE là được rồi. Ủa,ủa...coi kỹ lại thì nó có chỗ khác với KOBE à nha các Cụ!!

Có vẻ như các Cụ chỉ chú ý vô chuyện lắp ngược, chưa thấy nói kỹ, nói sâu về công dụng.

Ơ kìa, sao lại phải lấy tới 2 đường thủy lực làm chi để phải thêm tới 4 cái van một chiều cho thêm phần rắc rối?

Vừa tốn thêm tiền mà lại rủi ro, lỡ lắp ngược thì lại sinh bệnh!!

Mình bỏ cái đường thủy lực từ bơm điều khiển đi, chỉ dùng đường từ bơm chính đưa ra cũng được mà, phải không các Cụ??
Tại bác Đặng Sơn nêu lên vấn đề là lắp ngược nó như thế nào để anh em có cơ sở chém gió mà bác.
Bác ý là cao thủ trong làng Kobe nên nhờ bác ý chỉ giáo xem thế nào nào!

Hà hà!
Nói vậy thôi chứ em vẫn phải ý kiến với bác TrQfSG 1 phát chứ.
Có lúc em cắm đồng hồ vào bơm chính thì áp nó về "0".
Đấy, nó về "0" thì nó làm sao mà làm ăn gì được phải không bác.

PTNg2021

Well-known member
Tại bác Đặng Sơn nêu lên vấn đề là lắp ngược nó như thế nào để anh em có cơ sở chém gió mà bác.
Bác ý là cao thủ trong làng Kobe nên nhờ bác ý chỉ giáo xem thế nào nào!

Hà hà!
Nói vậy thôi chứ em vẫn phải ý kiến với bác TrQfSG 1 phát chứ.
Có lúc em cắm đồng hồ vào bơm chính thì áp nó về "0".
Đấy, nó về "0" thì nó làm sao mà làm ăn gì được phải không bác.
Đầu bài nói rất rõ là bơm K3V của máy SK200-1 nha Cụ.

Cụ đo được áp suất bơm K3V của SK200-1 về "0" lúc nào hay vậy??

DOXU_SG

Active member
Ý 1 của cụ sai nhé.ngược cặp trên psv áp chính xông vào áp khiển = nổ bơm khiển.áp chính không mất.mà tay lái không lái dc.
Bác Đặng Sơn đã từng bị nổ bơm khiển rồi à?
Em chưa gặp trường hợp nào như thế cả nên chỉ đoán thôi.
Áp chính xông áp khiển thì phụ thuộc vào van khiển và lưu lượng bơm chính như thế nào thì nó quyết định mức độ mất áp.
Nếu lưu lượng lớn quá mức và van khiển không xả kịp thì sẽ dẫn đến tăng áp khiển quá mức + hỏng bơm khiển.
-- > Tay lái nặng như cụ nói là chuẩn luôn .
Mà sao thao tác lại chậm bác nhể?

DOXU_SG

Active member
Đầu bài nói rất rõ là bơm K3V của máy SK200-1 nha Cụ.

Cụ đo được áp suất bơm K3V của SK200-1 về "0" lúc nào hay vậy??
À vâng.
Em không chắc lắm về xe SK200-1 vì cũng không nhớ rõ.
Còn hôm nay em đo áp chính của 1 con SK300-1 xài bơm K3V180 thì có lúc nó về "0" bác ạ.
SK200-1 thì em nghĩ nó tương đương.

PTNg2021

Well-known member
À vâng.
Còn hôm nay em đo áp chính của 1 con SK300-1 xài bơm K3V180 thì có lúc nó về "0" bác ạ.
Áp bơm chính của SK300-1 hay nói chung là bất kỳ máy đời "-1" nào cũng chẳng có lúc nào về "0" được đâu Cụ.
Nói rộng ra hơn nữa thì bất kỳ máy nào dùng bơm kiểu điều khiển "ÂM" thì khi buông tay, không làm việc áp suất bơm chính cũng phải từ 25 bar trở lên.

Máy càng to thì áp suất không tải của bơm chính càng cao đấy Cụ.

DOXU_SG

Active member
Áp bơm chính của SK300-1 hay nói chung là bất kỳ máy đời "-1" nào cũng chẳng có lúc nào về "0" được đâu Cụ.
Nói rộng ra hơn nữa thì bất kỳ máy nào dùng bơm kiểu điều khiển "ÂM" thì khi buông tay, không làm việc áp suất bơm chính cũng phải từ 25 bar trở lên.

Máy càng to thì áp suất không tải của bơm chính càng cao đấy Cụ.
Em nói thật mà.
Em không đùa đâu.
Em vừa gặp ngay ngày nay mà.
Ko làm việc thì khoảng 40~50bar nhưng thao tác thì nó về 0 ngay, rồi loáng cái lại lên bình thường.

Lúc đấy là nó bị nâng cần chậm. Em cắm đồng hồ đo bơm ngoài thì thấy vậy.
Sau em chỉnh bơm lên với vệ sinh cái ty ngắt vế arm thì nhanh ngon lành.
Sau đó em đi về luôn mà quên cắm đồng hồ đo lại xem thế nào.
Hix hix.

Hay là đồng hồ nó toi nhỉ.
:unsure::unsure::unsure::unsure:

Sửa lần cuối:

PTNg2021

Well-known member
Em nói thật mà.
Em không đùa đâu.
Em vừa gặp ngay ngày nay mà.
Ko làm việc thì khoảng 40~50bar nhưng thao tác thì nó về 0 ngay, rồi loáng cái lại lên bình thường.

Lúc đấy là nó bị nâng cần chậm. Em cắm đồng hồ đo bơm ngoài thì thấy vậy.
Sau em chỉnh bơm lên với vệ sinh cái ty ngắt vế arm thì nhanh ngon lành.
Sau đó em đi về luôn mà quên cắm đồng hồ đo lại xem thế nào.
Hix hix.
:):) Chưa biết sau đó nó thế nào! Nhưng mà chắc chắn một điều là Cụ nhìn thấy áp suất bơm chính mà về "0" như vậy khi cái xe đó đang bị bệnh!

Thực ra thì nó có trường hợp áp suất bơm chính sẽ xuống rất thấp, nhưng chắc chắn một điều là không thể về "0".

Đó là khi hạ cần và khi co tay ở trên cao.

Một điều đơn giản, dễ hiểu là.....Cụ có thấy cái bơm chính nào mà con ốc chỉnh MIN cho phép mặt nghiêng về thẳng tuột không ta?? Luôn luôn phải là một góc khác không, từ đó suy ra là dù có ở MIN thì bơm vẫn cứ phải bơm và bộ van tổng thì chẳng có đường nào xả thẳng về thùng cả.....nó phải tăng lên đến một áp suất cài đặt nào đó.

Còn bơm mà điều khiển "DƯƠNG" thì lại khác à nha.;):cool:

DOXU_SG

Active member
:):) Chưa biết sau đó nó thế nào! Nhưng mà chắc chắn một điều là Cụ nhìn thấy áp suất bơm chính mà về "0" như vậy khi cái xe đó đang bị bệnh!

Thực ra thì nó có trường hợp áp suất bơm chính sẽ xuống rất thấp, nhưng chắc chắn một điều là không thể về "0".

Một điều đơn giản, dễ hiểu là.....Cụ có thấy cái bơm chính nào mà con ốc chỉnh MIN cho phép mặt nghiêng về thẳng tuột không ta?? Luôn luôn phải là một góc khác không, từ đó suy ra là dù có ở MIN thì bơm vẫn cứ phải bơm và bộ van tổng thì chẳng có đường nào xả thẳng về thùng cả.....nó phải tăng lên đến một áp suất cài đặt nào đó.

Vầng!
Đúng là lúc đó thì em nó đang bệnh bác ạ.
Nghĩ thì em cũng thấy nó khá vô lý.
Nhưng lúc sau xong việc thì phắn ngay nên cũng quên mất.
Hẹn em ý lần sau gặp lại thì lại cắm vào xem sao.

PTNg2021

Well-known member
Vầng!
Đúng là lúc đó thì em nó đang bệnh bác ạ.
Nghĩ thì em cũng thấy nó khá vô lý.
Nhưng lúc sau xong việc thì phắn ngay nên cũng quên mất.
Hẹn em ý lần sau gặp lại thì lại cắm vào xem sao.
Thử cũng không khó lắm mà Cụ.

Kiếm cái xe đời "Trừ một" bất kỳ, đang làm việc bình thường, ta bịt cái đường từ bơm khiển đến bơm chính là biết kết quả thôi mà.
Quên, nói thêm cho rõ là xe bỏ điện rồi nha, không các Cụ lại nói bỏ như vậy thì không có nguồn áp suất cho cái van điện PSV.
Mượn luôn cái hình của Cụ cho nó đẹp.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

Đặng Sơn

Moderator
Thành viên BQT
Bác Đặng Sơn đã từng bị nổ bơm khiển rồi à?
Em chưa gặp trường hợp nào như thế cả nên chỉ đoán thôi.
Áp chính xông áp khiển thì phụ thuộc vào van khiển và lưu lượng bơm chính như thế nào thì nó quyết định mức độ mất áp.
Nếu lưu lượng lớn quá mức và van khiển không xả kịp thì sẽ dẫn đến tăng áp khiển quá mức + hỏng bơm khiển.
-- > Tay lái nặng như cụ nói là chuẩn luôn .
Mà sao thao tác lại chậm bác nhể?
Đệ nhà em đã từng làm nổ bơm và mua cái khác lắp lên.hậu quả là hạ bơm lần nữa để kiểm soát lại.

Đặng Sơn

Moderator
Thành viên BQT
À vâng.
Cái gì định áp không tải của k3v? Lưu lượng một phần còn lại là một chỉ tiết nữa quyết định áp không tải.

Đặng Sơn

Moderator
Thành viên BQT

Còn bơm mà điều khiển "DƯƠNG" thì lại khác à nha.;):cool:
Bơm dk dương áp dụng trên -6-8.có chi tiết nữa quyết định áp không tải.nhà em đã gặp khi chủ máy đổi các phân phối và tự lắp.khi lắp áp luôn treo 170kg.cắt bỏ 2 nguồn và bypass vẫn bị.để xử lý tạm và mua đồ nhà em tháo bỏ 2 chi tiết.áp không tải tụt về 0.và kéo theo là khi bắt đầu làm việc.sẽ bị chờ một chút khoảng 3s.rõ nhất là boom.khi nâng sẽ bị tụt xuống 5cm rồi mới lên.việc mất áp không tải sẽ gây ra hiện tượng bắt tải chậm.

DOXU_SG

Active member
Cái gì định áp không tải của k3v? Lưu lượng một phần còn lại là một chỉ tiết nữa quyết định áp không tải.
Ý Bác là con van Negative à?

Đệ nhà em đã từng làm nổ bơm và mua cái khác lắp lên.hậu quả là hạ bơm lần nữa để kiểm soát lại.

Thế là lại mất phi nhớt hả Bác

Bơm dk dương áp dụng trên -6-8.có chi tiết nữa quyết định áp không tải.nhà em đã gặp khi chủ máy đổi các phân phối và tự lắp.khi lắp áp luôn treo 170kg.cắt bỏ 2 nguồn và bypass vẫn bị.để xử lý tạm và mua đồ nhà em tháo bỏ 2 chi tiết.áp không tải tụt về 0.và kéo theo là khi bắt đầu làm việc.sẽ bị chờ một chút khoảng 3s.rõ nhất là boom.khi nâng sẽ bị tụt xuống 5cm rồi mới lên.việc mất áp không tải sẽ gây ra hiện tượng bắt tải chậm.
Mong Bác chỉ giáo cho.
Thử cũng không khó lắm mà Cụ.

Kiếm cái xe đời "Trừ một" bất kỳ, đang làm việc bình thường, ta bịt cái đường từ bơm khiển đến bơm chính là biết kết quả thôi mà.
Quên, nói thêm cho rõ là xe bỏ điện rồi nha, không các Cụ lại nói bỏ như vậy thì không có nguồn áp suất cho cái van điện PSV.
Mượn luôn cái hình của Cụ cho nó đẹp.

View attachment 1919
Làm thế thì bọn họ cho cờ lê vào đầu bác ạ.
Em sợ u đầu lắm.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

PTNg2021

Well-known member
Làm thế thì bọn họ cho cờ lê vào đầu bác ạ.
Em sợ u đầu lắm.
Ông này có vẻ hay nói nhảm. Ông muốn thử thì ông thử, không thử thì thôi, có ai bắt đâu.

Họ là ai? Chủ máy hay thợ lái??

Ông làm thợ thì phải cố mà đạt cái cảnh giới nói gì chủ máy nghe nấy chứ. Còn ông đang theo thầy, sợ thầy gõ đầu thì thôi không bàn.:mad:

Đặng Sơn

Moderator
Thành viên BQT
Ông này có vẻ hay nói nhảm. Ông muốn thử thì ông thử, không thử thì thôi, có ai bắt đâu.

Ông làm thợ thì phải cố mà đạt cái cảnh giới nói gì chủ máy nghe nấy chứ. Còn ông đang theo thầy, sợ thầy gõ đầu thì thôi không bàn.:mad:
Làm thợ thì ngại gì.làm sai thì hạ làm lại.quan trọng đừng để cái tôi lớn hơn cái tâm.

DOXU_SG

Active member

Làm thợ thì ngại gì.làm sai thì hạ làm lại.quan trọng đừng để cái tôi lớn hơn cái tâm.
Các bác khó tính quá.
Em chỉ muốn tạo không khí sôi nổi, dễ chịu chút thôi mà.
Nếu các bác thấy khó chịu thì em sẽ thôi vậy.

Em không biết các bác đã đạt đến cảnh giới đó chưa. Chứ để em mà đạt được cái cảnh giới nói gì chủ máy nghe nấy thì còn xa lắm em mới với tới đc. Nên vụ này em tạm chào thua.
Thế nên em mới nói, xe đang làm việc bình thường mà đòi vào bịt ống thử thì em không làm đc.
Còn xe em đang làm thì có thể thử khá thoải mái. Không sợ vấn đề gì.

Đặng Sơn

Moderator
Thành viên BQT
Các bác khó tính quá.
Em chỉ muốn tạo không khí sôi nổi, dễ chịu chút thôi mà.
Nếu các bác thấy khó chịu thì em sẽ thôi vậy.

Em không biết các bác đã đạt đến cảnh giới đó chưa. Chứ để em mà đạt được cái cảnh giới nói gì chủ máy nghe nấy thì còn xa lắm em mới với tới đc. Nên vụ này em tạm chào thua.
Thế nên em mới nói, xe đang làm việc bình thường mà đòi vào bịt ống thử thì em không làm đc.
Còn xe em đang làm thì có thể thử khá thoải mái. Không sợ vấn đề gì.
Thì xe mình đang làm và chỉnh chọt mà