1. Máy đang kiểm tra, sửa chữa -Cần tư vấn, hỗ trợ Xúc lật Komatsu WA320-5 nóng lên chậm lỳ

Chào các bác: các bác chỉ giúp e.
Em đang làm con xúc lật wa320-5 :
E xử lý tổng thể bơm tổng , moto di chuyển ,bơm nạp thì đưa đi gia công lắp hoàn thiện lên . Kiểm tra áp khiển và áp mở secvo tiến lùi đặt 31kg máy làm khoẻ tốc độ đạt đủ tiêu chuẩn 38km/h chạy khoảng 30p nóng lên áp khiển vẫn đủ 35kg nhưng áp đẩy secvo tiến lùi chỉ còn 25 kg lúc này làm máy lì và chậm. Theo các bác thì có phải tại con van DA hay còn có nguyên nhân gì khác mong mọi người cho ý kiến ạ

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

LACHAU

Administrator
Thành viên BQT
Ái chà! hỏi tới cả con van DA thì chắc chắn là có tài liệu rồi nhỉ.
Đường thủy lực phía sau van DA nó không chỉ đi đến solenoid điều khiển servo mà nó còn 02 đường khác đi đến "INCHING VALVE" với "CUT-OFF VALVE" của bơm cho thao tác nữa. Bịt các đường ấy lại rồi kiểm từng đường thủy lực xem nó bị giảm áp bởi cái gì:
Do một trong các van solenoid..... "INCHING VALVE" ..... "CUT-OFF VALVE" hay là do 02 van hoặc thậm chí là do cả 03 cái.

WA320-5 HST Pump Circuit.png

Chào các bác: các bác chỉ giúp e.
Em đang làm con xúc lật wa320-5 :
E xử lý tổng thể bơm tổng , moto di chuyển ,bơm nạp thì đưa đi gia công lắp hoàn thiện lên . Kiểm tra áp khiển và áp mở secvo tiến lùi đặt 31kg máy làm khoẻ tốc độ đạt đủ tiêu chuẩn 38km/h chạy khoảng 30p nóng lên áp khiển vẫn đủ 35kg nhưng áp đẩy secvo tiến lùi chỉ còn 25 kg lúc này làm máy lì và chậm. Theo các bác thì có phải tại con van DA hay còn có nguyên nhân gì khác mong mọi người cho ý kiến ạ
Trước e có va 1 con, áp secvo 15kg là chạy ầm ầm rồi bác ạ, sao ko thấy áp chính bao nhiêu nhỉ. DA valve nó chia áp khiển làm 2, nữa lên tay trang nữa qua secvo, con đấy chỉnh ra thế nào bác.

Trước e có va 1 con, áp secvo 15kg là chạy ầm ầm rồi bác ạ, sao ko thấy áp chính bao nhiêu nhỉ. DA valve nó chia áp khiển làm 2, nữa lên tay trang nữa qua secvo, con đấy chỉnh ra thế nào bác.
Áp chính đạt 410kg. Con DA chỉnh tốc độ nếu vạn ra thỳ di chuyển nhanh.

Đường thủy lực phía sau van DA nó không chỉ đi đến solenoid điều khiển servo mà nó còn 02 đường khác đi đến "INCHING VALVE" với "CUT-OFF VALVE" của bơm cho thao tác nữa. Bịt các đường ấy lại rồi kiểm từng đường thủy lực xem nó bị giảm áp bởi cái gì:
Do một trong các van solenoid..... "INCHING VALVE" ..... "CUT-OFF VALVE" hay là do 02 van hoặc thậm chí là do cả 03 cái.

View attachment 4461
Em mới bịt thử đường inching valve chưa bịt thử con van cut-off

View attachment 4461
Bác lạc hậu e hỏi chút hai đường chạy ra inchinh với cut off có phải hai đường này là hai đường cụt hay là nó có tác dụng gì ạ

Chạy thỳ nó vẫn chạy được nhưng nó chỉ đạt tốc độ được 23km thôi làm việc nó ko thoáng đạp ga nó ỳ nó ko bốc

LACHAU

Administrator
Thành viên BQT
cut-off van khi áp tổng cao quá mức cài đặt sẽ xả bớt áp khiển vào secvo
Tài liệu Komatsu viết nhiều khi cũng rối rắm làm cho người đọc nhầm lẫn!!!
Trong hệ thống thủy lực của máy này có tới mấy cái CUT-OFF VALVE!!
Cái CUT-OFF VALVE mà đường thủy lực sau valve DA đưa vào là CUT-OFF VALVE của cái bơm dành cho thao tác, không liên quan đến cái van CUT-OFF của bơm HST.

Ở bài viết phía trên, trong hình vẽ sơ đồ thủy lực tôi có ghi chú rõ cái CUT-OFF van ấy là "WORK PUMP CUT-OFF valve" mà.

Cái CUT-OFF VALVE mà đường thủy lực sau valve DA đưa vào là CUT-OFF VALVE của cái bơm dành cho thao tác, không liên quan đến cái van CUT-OFF của bơm HST.

Ở bài viết phía trên, trong hình vẽ sơ đồ thủy lực tôi có ghi chú rõ cái CUT-OFF van ấy là "WORK PUMP CUT-OFF valve" mà.

View attachment 4468
Vâng hơi khó hiểu ạ

LACHAU

Administrator
Thành viên BQT
Phải đi từ từ từng bước thôi. Chạy nhanh hay bị vấp ngã!!:)
Trước hết phải nắm rõ "HỆ THỐNG BƠM" của cái xe gồm những bơm nào, công dụng của từng bơm là để làm gì.
Tiếp theo nên xem qua sự kết nối làm việc của cái hệ thống di chuyển mà Komatsu gọi là HST.

WA320-5 Pump 2.png
WA320-5 Pump Systm.png
WA320-5 Pump&Motor Working.png

LACHAU

Administrator
Thành viên BQT
Xem xong mới phân tích là cái hệ thống di chuyển là một hệ BƠM+MOTOR riêng, không dính gì đến việc NÂNG-HẠ.....XÚC-ĐỔ cả.

Vậy thì phải tách nó ra: di chuyển bị yếu (lên dốc không nổi hoặc khi đưa gàu vào đống vật liệu thì xe không tiến vào để xúc được) hay bị chậm (chạy không nhanh, không đạt tốc độ tối đa như các máy khác).

Còn việc sau khi đã xúc một gàu đầy mà không nâng lên được (là bị YẾU) hay tốc độ nâng lên bị CHẬM thì nó lại là việc của hệ thống thao tác (Komatsu gọi là Working Equipment Pump); nó là cái bơm bánh răng số 5 của hình vẽ trên; thông số của nó là: lưu lượng MAX = 58 lít/phút. Áp suất làm việc MAX = 210 kgf/cm2 (20,6 MPa).

Áp suất MAX của hệ thống di chuyển HST thì cao hơn nhiều, nó lên tới 446 kgf/cm2 (43,8 MPa).

Tóm lại phải tách ra để phân tích xem nó:
1/- YẾU hay CHẬM?
2/- Lỗi ở hệ thống di chuyển HST hay lỗi ở phía thao tác.

Riêng hệ thống di chuyển HST thì như hình vẽ thứ 3 ở trên cho thấy nó YẾU hay CHẬM hay đáp ứng kém còn có thể do cái MOTOR + các van điều khiển của motor, van đóng cắt ly hợp nữa.

Sửa lần cuối:
Chạy số 4 đó bác.xúc thỳ hơi yếu vì khi đó áp secvo nó báo 24kg áp chính báo 330kg
Thông tin ít quá ko chém đc bác ạ!
Bác chịu khó thử , cho dùm e vài thông số sau.
- Thử từng số 1,2,3,4 tốc độ Max của mỗi số đc bao nhiêu
- Áp HST của từng số
- Test áp cả số tiến và lùi ( dí đít vào đống đá ép thử)
-Cắm đồng hồ vào đuờng nhớt tách ly hợp để xem đủ điều kiện thì ly hợp có tách ko
- Khi áp secvo và áp tổng tụt thì áp Charge pump có tụt ko?
Hình bên dưới là điều kiện tách ly hợp của mô tơ 1, bác xem rồi so sánh thông số. Ly hợp ko tách thì ko nhanh đc đâu.

View attachment 4468
Dạ e nhầm con cut-out van của HST thầy ạ😂

Có một sự khác nhau giữa hst motor 1 và hst motor 2, sự khác nhau này cũng ảnh hưởng rất lớn tới tốc độ của xe View attachment 4475 View attachment 4476
Khi đủ điều kiện tách ly hợp thì mô tô 1 sẽ đc đẩy đĩa nghiên về vị trí thẳng tâm tức là ko quay đc mặc cho áp có cao bao nhiêu đi nữa.
Nếu tách ly hợp mà mô tô 1 còn quay đc thì sẽ bị thất thoát lưu luợng.