1. Máy đang kiểm tra, sửa chữa -Cần tư vấn, hỗ trợ Regu bơm thuỷ lực k3v63

LACHAU

Administrator
Thành viên BQT
Vậy cụ chưa hiểu hết tác dụng của van đó đối với regu.
Lưu lượng quyết định ở van đó rất nhiều. Muốn bỏ điện thì cũng phải cấp áp khiển vào đó chỉnh áp cho phù hợp
Bạn giải thích thêm cho rõ cách hoạt động của cái van điện từ tỷ lệ (Proportional Solenoid Valve = PSV) ấy để mọi người hiểu kỹ hơn nhá.:):):)

Hoàng Hà

Active member
Dạ bẩm cụ. Vấn đề ở đây là nhà cháu đã chỉnh hết balo ở 2 vế rồi ạ. Nhà cháu thắc mắc là khi đã hiệu chỉnh hết thì vấn đề là tại sao bơm không cắt được lưu lượng ở áp suất cao ạ.
Vấn đề là chỉnh hết con ốc 24 ra rồi nhưng bơm mới này lưu lượng vẫn cao động cơ không tải được người ta đã chế tạo con van điện để có thể giảm lưu lượng về mức phù hợp với tải động cơ
Áp điều khiển của van điện p1 đẩy thẳng vào 1đầu của ty 3bậc xả tải
Máy của cụ không còn điện điều khiển van nên cần phải chỉnh con vit trên van đó đo áp đồng hồ khiển ở điểm đo của van khoảng 10đên 20kg sau đó chỉnh ba lô cho phù hợp với động cơ

Đính kèm

Vấn đề là chỉnh hết con ốc 24 ra rồi nhưng bơm mới này lưu lượng vẫn cao động cơ không tải được người ta đã chế tạo con van điện để có thể giảm lưu lượng về mức phù hợp với tải động cơ
Áp điều khiển của van điện p1 đẩy thẳng vào 1đầu của ty 3bậc xả tải
Máy của cụ không còn điện điều khiển van nên cần phải chỉnh con vit trên van đó đo áp đồng hồ khiển ở điểm đo của van khoảng 10đên 20kg sau đó chỉnh ba lô cho phù hợp với động cơ
Dạ cảm ơn cụ. Con chỉnh nằm ở đầu cục điện phải không cụ.

LACHAU

Administrator
Thành viên BQT
Rất tiếc là cái bơm đã trả về cho người bán nên không "THỰC NGHIỆM" được xem có đúng không!!:)
Ở cái hình của post thứ 3, tôi thấy dường như cái bơm này không có cụm PSV ấy.

PSV 2.png
K3V Pump Detail.png

Sửa lần cuối:
Rất tiếc là cái bơm đã trả về cho người bán nên không "THỰC NGHIỆM" được xem có đúng không!!:)
Ở cái hình của post thứ 3, tôi thấy dường như cái bơm này không có cụm PSV ấy.

View attachment 4895
View attachment 4896
Tiếc quá. Nhưng nhà cháu có thắc mắc là mình chỉ chỉnh được 1 bơm ngoài. Bơm trong không có thì phải làm sao. Vì hôm thử xe cháu nhận thấy chân bò bên vế không có cục điện bò rất nhanh và lịm đến khói đen gần stall máy.

Sửa lần cuối:

Hoàng Hà

Active member
Tiếc quá. Nhưng nhà cháu có thắc mắc là mình chỉ chỉnh được 1 bơm ngoài. Bơm trong không có thì phải làm sao. Vì hôm thử xe cháu nhận thấy chân bò bên vế không có cục điện bò rất nhanh và lịm đến khói đen gần stall máy.
Theo sơ đồ bản vẽ và thực tế thì van điện đó điều khiển chung cho 2 vế bơm luôn

Bẩm các cụ. Chuyến này nhà cháu ăn cho hết quả bơm rồi ạ. Nhà cháu gửi về bên chỗ bán. Bên ấy đi test bơm kiểu gì gì ấy và kết luận là bình thường. Có gửi clip thì nhà cháu thấy là chỉ đo kiểm ở đồng hồ áp suất. Không thấy đồng hồ đo lưu lượng. Bên test đổ thừa control valve. Và bên bán nói là bơm bình thường nên không có hướng giải quyết. Các cụ có kinh nghiệm cho em hướng giải quyết với ạ. Mình bán bơm cho chủ máy mà gỡ banh chành thế này thì ai mà chịu.🥲

Hoàng Hà

Active member
Bẩm các cụ. Chuyến này nhà cháu ăn cho hết quả bơm rồi ạ. Nhà cháu gửi về bên chỗ bán. Bên ấy đi test bơm kiểu gì gì ấy và kết luận là bình thường. Có gửi clip thì nhà cháu thấy là chỉ đo kiểm ở đồng hồ áp suất. Không thấy đồng hồ đo lưu lượng. Bên test đổ thừa control valve. Và bên bán nói là bơm bình thường nên không có hướng giải quyết. Các cụ có kinh nghiệm cho em hướng giải quyết với ạ. Mình bán bơm cho chủ máy mà gỡ banh chành thế này thì ai mà chịu.🥲
Trên máy test động cơ điện khoẻ nên thừa tải kéo được lưu lượng bơm đó . Bơm mới tất nhiên áp sẽ khoẻ chủ yếu lắp về máy mình động cơ yếu không kéo nổi thôi. bơm không việc gì thì ôm về đợi lắp máy khác thôi

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

LACHAU

Administrator
Thành viên BQT
Thế thì yêu cầu bên bán TEST lại và phải có đồng hồ đo lưu lượng. Nói họ quay phim, chụp hình lúc áp suất tăng thì lưu lượng giảm tương ứng là bao nhiêu? Có đúng với thông số của P-Q curve đã nói ở trên không.
Tốt nhất là đến tận nơi TEST bơm nhìn tận mắt xem nó thế nào.

LACHAU

Administrator
Thành viên BQT
Ái chà chà!!! Cứ mỗi lúc lại hé ra thêm một chút chi tiết câu chuyện; không nói, mô tả ngay từ đầu chi tiết này!!!
Ngay từ đầu cũng không chịu nói rõ cái bơm này lắp cho xe gì!!! Chỉ nói là bơm K3V63!!!
Bơm K3V63 thì rất nhiều hãng dùng: Kobelco, Sumitomo, Case, Link-Belt, Hyundai...thậm chí cả Caterpillar cũng dùng nó. Mà mỗi hãng lại có kiểu điều khiển hơi khác nhau===>bộ REGULATOR của bơm sẽ khác nhau.
Còn về triệu chứng bệnh của xe thì chi tiết là thế nào? nếu thử từng chân chạy thì "BƠM CỦA MỘT CHÂN CHỈNH ĐƯỢC...BƠM CỦA CHÂN CÒN LẠI KHÔNG CHỈNH ĐƯỢC HAY SAO"???
Mà BƠM NGOÀI CÓ CỤC ĐIỆN là của chân TRÁI hay chân PHẢI???
Căn cứ vào những gì đã biết ở bài này: dùng bơm K3V63...động cơ 4BG1T điều tốc điện tử tôi tạm đoán nó là xe Sumitomo SH120-3.
Đính kèm sơ đồ thủy lực và sơ đồ điện của SH120-3 để các bạn tham khảo thêm

Đính kèm

Sửa lần cuối:
Ái chà chà!!! Cứ mỗi lúc lại hé ra thêm một chút chi tiết câu chuyện; không nói, mô tả ngay từ đầu chi tiết này!!!
Ngay từ đầu cũng không chịu nói rõ cái bơm này lắp cho xe gì!!! Chỉ nói là bơm K3V63!!!
Bơm K3V63 thì rất nhiều hãng dùng: Kobelco, Sumitomo, Case, Link-Belt, Hyundai...thậm chí cả Caterpillar cũng dùng nó. Mà mỗi hãng lại có kiểu điều khiển hơi khác nhau===>bộ REGULATOR của bơm sẽ khác nhau.
Còn về triệu chứng bệnh của xe thì chi tiết là thế nào? nếu thử từng chân chạy thì "BƠM CỦA MỘT CHÂN CHỈNH ĐƯỢC...BƠM CỦA CHÂN CÒN LẠI KHÔNG CHỈNH ĐƯỢC HAY SAO"???
Căn cứ vào những gì đã biết ở bài này: dùng bơm K3V63...động cơ 4BG1T điều tốc điện tử tôi tạm đoán nó là xe Sumitomo SH120-3.
Bẩm cụ là sh120-3 ạ. Thử từng chân chạy thì bên nào cũng chỉnh được hết ạ. Bơm có cục điện là chân trái ạ. Cụ thể là khi gắn bơm mới vô chưa chỉnh chọt ở balo thì các động tác đều rất nhanh và lịm ( múa gió cũng lịm , múc đất bị tắt máy), chân bò rất nhanh và cũng lịm. Khi nhà cháu chỉnh hết balo ra ở 2 vế thì máy có chậm hơn. Nhưng vẫn lịm nhẹ và tắt máy khi tải nặng. Khi giảm lưu lượng max thì máy làm chậm lại ( không tải). Và đặc biệt là cũng bị tắt máy khi tải nặng.

ThSG

Moderator
Thôi chết. Nhà cháu đã phát hiện thêm rồi. Sẽ báo cáo các cụ lại sau khi thực nghiệm.
Phát hiện thêm cái gì vậy bồ?? Sao không nói rõ ra là bị quên cái gì??

Bẩm các cụ. Nhà cháu được đổi 2 balo mới. Gắn vô chạy trơn tru mượt mà rồi ạ. Cảm ơn các cụ nhiều ạ.
Lại có băn khoăn ở chỗ này! Vậy thì 2 cái ba lô trước bị sai ở chỗ nào vậy bạn???

Phát hiện thêm cái gì vậy bồ?? Sao không nói rõ ra là bị quên cái gì??
Lại có băn khoăn ở chỗ này! Vậy thì 2 cái ba lô trước bị sai ở chỗ nào vậy bạn???
Bẩm cụ nhà cháu bỏ luôn đường áp suất pf và cho ty 3 bậc xả thẳng về tank nhưng mèo vẫn hoàn mèo. Không có tác dụng gì.
Bẩm cụ là bên bán họ không cho gỡ ra xem nên nhà cháu cũng bí ạ.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Mình cảm ơn bác rất nhiều!