1. Máy đang kiểm tra, sửa chữa -Cần tư vấn, hỗ trợ Máy kobelco SK480lc YS06 bị yếu đường búa

Kính chào các bậc tiền bối, em có con kobelco 480-6 lắp búa rung đóng cừ larsen, bơm khỏe(cắt xích xoay tròn được, cho chân leo lên tảng bê tông được) áp đường búa khoảng 220kg/cm² (khi khóa đường nhớt áp là 350kg/cm²), áp lên ty nâng là 380kg/cm² nhưng khi làm 2 động tác vừa nâng vừa rung thì áp đường rung giảm mạnh, còn khoảng 100kg/cm². Xin các tiền bối hỗ trợ em ạ.

LACHAU

Administrator
Thành viên BQT
Kính chào các bậc tiền bối, em có con kobelco 480-6 lắp búa rung đóng cừ larsen, bơm khỏe(cắt xích xoay tròn được, cho chân leo lên tảng bê tông được) áp đường búa khoảng 220kg/cm² (khi khóa đường nhớt áp là 350kg/cm²), áp lên ty nâng là 380kg/cm² nhưng khi làm 2 động tác vừa nâng vừa rung thì áp đường rung giảm mạnh, còn khoảng 100kg/cm². Xin các tiền bối hỗ trợ em ạ.
Lúc đó có đang kẹp cừ và rung để nhổ cừ lên hay là rung không chơi cho vui???

LACHAU

Administrator
Thành viên BQT
kẹp cừ nhổ lên thì yếu thấy rất rõ, còn rung không chơi thì cũng yếu hơn hẳn ạ
Cái đường thủy lực cho búa rung (đường rung chính) và đường đóng mở kẹp lấy từ chỗ nào? Trên bộ van tổng có một đường dự phòng sẵn để dùng cho búa, có sử dụng đường đó không??
Đo kiểm áp suất điều khiển ngay tại đầu chụp của van búa xem thế nào?

Cái đường thủy lực cho búa rung (đường rung chính) và đường đóng mở kẹp lấy từ chỗ nào? Trên bộ van tổng có một đường dự phòng sẵn để dùng cho búa, có sử dụng đường đó không??
Đo kiểm áp suất điều khiển ngay tại đầu chụp của van búa xem thế nào?
Dạ đúng rồi ạ, đường búa dùng đường option có sẵn của máy ạ, áp khiển ngay đầu thước van của búa là 40kg ạ, xin cụ ra tay giúp đỡ, cháu xin chia sẻ là đã gọi thợ hãng kobelco qua mà không tìm được ra nguyên nhân. Kính mong cụ ra tay giúp đỡ cháu.

LACHAU

Administrator
Thành viên BQT
Dạ đúng rồi ạ, đường búa dùng đường option có sẵn của máy ạ, áp khiển ngay đầu thước van của búa là 40kg ạ, xin cụ ra tay giúp đỡ, cháu xin chia sẻ là đã gọi thợ hãng kobelco qua mà không tìm được ra nguyên nhân. Kính mong cụ ra tay giúp đỡ cháu.
Khó rồi!!! Hiện cái búa đang dùng ở chế độ 02 bơm hay 01 bơm?? Đến 90% là lỗi ở cái búa rung chứ không phải ở cái xe!!
Cho tôi cái tên hãng và MODEL. của cái búa nhé

Sửa lần cuối:
Khó rồi!!! Hiện cái búa đang dùng ở chế độ 02 bơm hay 01 bơm?? Đến 90% là lỗi ở cái búa rung chứ không phải ở cái xe!!
Cho tôi cái tên hãng và MODEL. của cái búa nhé
Búa lúc đó là dùng ở chế độ 1 bơm ạ, còn chế độ 2 bơm thì sẽ không nâng cần được thưa chú ạ. Búa thì cháu đã đổi từ xe này qua xe khác và con xe khác thì vẫn mạnh và khỏe còn con này thì vẫn yếu như thường ạ. Còn búa của hãng nào thì cháu không rõ, tem mác mất hết rồi ạ

LACHAU

Administrator
Thành viên BQT
Chà chà; biết ngay là KHÓ!! Ở đâu ra mà sẵn xe để thử sướng quá vậy (có thật đúng vậy không hay nghe người ta nói)??!!
Bây giờ thử bịt, ngắt đường điều khiển của BOOM 2 khi nâng cần xem nó ra thế nào?

LACHAU

Administrator
Thành viên BQT
Thử kiểm lại như sau: bật chìa khóa, chọn chế độ B, sau đó vào chế độ chỉnh lưu lượng, chỉnh lên cao tối đa (370 l/min).

Chà chà; biết ngay là KHÓ!! Ở đâu ra mà sẵn xe để thử sướng quá vậy (có thật đúng vậy không hay nghe người ta nói)??!!
Bây giờ thử bịt, ngắt đường điều khiển của BOOM 2 khi nâng cần xem nó ra thế nào?
Dạ xe nhà cháu có sẵn 4 chiếc cùng đời cùng loại ạ, nên nghi ngờ cái gì thì cháu cũng đã đổi qua đổi lại cho nhau hết mà vẫn thế ạ, chính tay cháu kiểm tra và thay đổi chứ không phải đi nghe người khác đâu. Còn cái chỉnh lưu lượng ở chế độ B là chỉnh như thế nào ạ? Chú hướng dẫn giúp cháu rõ hơn được không?

Để khi nào cháu thử ngắt đường boom 2 xem thế nào rồi cháu báo chú. Cháu muốn mời chú qua trực tiếp trên máy để kiểm tra có được không ạ?

Thử kiểm lại như sau: bật chìa khóa, chọn chế độ B, sau đó vào chế độ chỉnh lưu lượng, chỉnh lên cao tối đa (370 l/min).
Cháu bấm ra thấy như này có phải là giống như ý chú nói không ạ?

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

Đặng Sơn

Moderator
Thành viên BQT
Cụ câu thêm khiển vào con di chuyển thẳng.lắp van một chiều cho em nó là búa khoẻ.cơ bản là hộp của bác không dành cho óp sừn này.

nguyentao

Moderator
Cụ câu thêm khiển vào con di chuyển thẳng.lắp van một chiều cho em nó là búa khoẻ.cơ bản là hộp của bác không dành cho óp sừn này.
Em thấy cái van di chuyển thẳng của em nó không hoạt động bác ạ. Còn khi e vặn lút cái con vít trên đầu solenoid van s-travel thì không cắt xích được nhưng khi dùng búa thì áp không bị tụt ạ