1. Máy đang kiểm tra, sửa chữa -Cần tư vấn, hỗ trợ Mất hòa bơm trên máy Kobelco SK60-2

PTNg2021

Well-known member
Nói tiếp vụ hòa bơm nâng cần và ra vô chỏ.
Nâng cần: OK phải có hòa bơm. Kiểm cái đường dầu thủy lực của cửa P7 trên bộ chia. Nó phải có áp suất để mở van hòa cho nâng cần đồng thời cắt đường không biết tiếng Việt kêu là gì, còn tài liệu thì kêu là neutral cut valve của bơm A2.
ra vô chỏ mới rắc rối nè! Khi ra arm thì OK luôn luôn hòa bơm. Nhưng khi vô arm mà tải nhẹ thì chỉ có một bơm A2 đến khi tải nặng thì mới hòa bơm.

Đường điều khiển hòa bơm là đường vô cửa P6 trên bộ chia. Nó phải có áp suất để mở van hòa cho động tác Arm đồng thời cắt đường neutral cut valve của bơm A1.

SK60-2 1994 (LE17701~) Control Valve General.png

SK60-2 Control Valve 1.png

Nói tiếp vụ hòa bơm nâng cần và ra vô chỏ.
Nâng cần: OK phải có hòa bơm. Kiểm cái đường dầu thủy lực của cửa P7 trên bộ chia. Nó phải có áp suất để mở van hòa cho nâng cần đồng thời cắt đường không biết tiếng Việt kêu là gì, còn tài liệu thì kêu là neutral cut valve của bơm A2.
ra vô chỏ mới rắc rối nè! Khi ra arm thì OK luôn luôn hòa bơm. Nhưng khi vô arm mà tải nhẹ thì chỉ có một bơm A2 đến khi tải nặng thì mới hòa bơm.

Đường điều khiển hòa bơm là đường vô cửa P6 trên bộ chia. Nó phải có áp suất để mở van hòa cho động tác Arm đồng thời cắt đường neutral cut valve của bơm A1.

View attachment 4958

View attachment 4956
Bác cho e hỏi nếu hòa bơm thì con valve di chuyển thẳng cũng phải mở luôn để cả 2 vế bơm có thể thông nhau đúng không bác. Nếu như tháo ra 2 cây thước hòa bơm không kẹt thì e phải làm gì tiếp theo ạ.

PTNg2021

Well-known member
Bác cho e hỏi nếu hòa bơm thì con valve di chuyển thẳng cũng phải mở luôn để cả 2 vế bơm có thể thông nhau đúng không bác. Nếu như tháo ra 2 cây thước hòa bơm không kẹt thì e phải làm gì tiếp theo ạ.
Quên cái van đi thẳng đi. Suốt ngày cứ bị ám ảnh với nó làm chi vậy.:ROFLMAO::LOL::cool:

Tải 2 cái sơ đồ thủy lực kèm theo bên dưới về coi cho kỹ đi rồi nói tiếp nha.

Đính kèm

Xin phép bác e tô màu lại chút xíu để mắt e dễ nhìn, khi tác động vào tay điều khiển ( xanh lá cây) xe có các đường dầu được chia đi qua con 405 để đóng cửa và qua con 407 để mở đường cho 2 bơm thông nhau đúng không bác, e mới tiếp xúc sơ đồ thủy lực, tới đây e vẫn chưa đủ tự tin để ra xe làm, e cần làm những gì nữa ạ. Mong bác chỉ bảo thêm

Đính kèm

PTNg2021

Well-known member
Xin phép bác e tô màu lại chút xíu để mắt e dễ nhìn, khi tác động vào tay điều khiển ( xanh lá cây) xe có các đường dầu được chia đi qua con 405 để đóng cửa và qua con 407 để mở đường cho 2 bơm thông nhau đúng không bác, e mới tiếp xúc sơ đồ thủy lực, tới đây e vẫn chưa đủ tự tin để ra xe làm, e cần làm những gì nữa ạ. Mong bác chỉ bảo thêm
Hiểu đúng rồi đó.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

PTNg2021

Well-known member
E chưa tự tin ra xe làm bác ạ, nếu áp các đường dầu đó đạt 30kg mà vẫn không hòa được bơm thì phải tháo xem thước hòa hả bác.
Nếu áp các đường điều khiển hòa bơm đã đạt mà vẫn không hòa được bơm thì.........................mua một đoạn ống thủy lực với cái ngã ba câu 02 đường ra của 02 bơm lại với nhau là bảo đảm 02 bơm phải hòa với nhau.:cool::cool::cool::cool:

Dĩ nhiên là phải tháo thước van ra kiểm coi nó có bị kẹt hay không rồi!!!!

Nếu áp các đường điều khiển hòa bơm đã đạt mà vẫn không hòa được bơm thì.........................mua một đoạn ống thủy lực với cái ngã ba câu 02 đường ra của 02 bơm lại với nhau là bảo đảm 02 bơm phải hòa với nhau.:cool::cool::cool::cool:

Dĩ nhiên là phải tháo thước van ra kiểm coi nó có bị kẹt hay không rồi!!!!
Cảm ơn bác, e tự tin lên rồi 😅 để vài hôm e qua làm thử ạ, mấy hôm không chắc nên chưa dám ra đánh trận. Cảm ơn bác rất nhiều.

Lang vườn

Active member
Mở 2 cái nút bị ở đầu cốc của 2 cut valve rồi cắm đồng hồ vào là biết có áp điều khiển hay không rồi tính tiếp. Đời máy này hay bị treo tải do bị tắc lọc và cái tiết lưu nằm trong 2 thước cut valve này. SK60-2 Control Valve 1.png Ngăn kéo 1 đã sửa.png

Sửa lần cuối:
Mở 2 cái nút bị ở đầu cốc của 2 cut valve rồi cắm đồng hồ vào là biết có áp điều khiển hay không rồi tính tiếp. Đời máy này hay bị treo tải do bị tắc lọc và cái tiết lưu nằm trong 2 thước cut valve này. View attachment 5001 View attachment 5002
Cảm ơn Bác Lang Vườn ạ, từ hôm qua thăm khám đến nay vẫn chưa có dịp được làm.