1. Máy đang kiểm tra, sửa chữa -Cần tư vấn, hỗ trợ Komatsu pw180 -7 nóng máy đề không nổ

Mong các cụ tiền bối giúp đỡ e là tài xế ạ

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

ThSG

Moderator
Động cơ 6 máy bác ạ ,thấy ghi là của komatsu mà nắp cò từng ô một kiểu đc cumin bác ạ
6 máy thì hơi phiền rồi!!
Mà nắp cò từng ô thì hãng nào chẳng có? Mitsubishi cũng có vậy.
Riêng KOMATSU với CUMMINS là một đấy mà.
Chụp hình cái động cơ, coi màn hình có báo lỗi gì không?

Đinh Công Văn

Well-known member
động cơ của cụ là SAA 6D 102 khi nóng dội nước vào Bơm cao áp đề xem có nổ không nếu nổ thì gọi thợ đến tháo bơm kim đi kiểm tra

thế máy của bác đã làm những gì ngoài cân bơm cao áp không ạ
máy làm khoảng mấy tiếng thì bị hiện tượng đó
Đề ktra r ,bình mới. làm hơn tiếng thì tắt máy đi đề lại ko nổ ,hơn tiếng sau đề lại nổ ,lúc đề ko nổ cảm giác nặng máy ý ,komatsu nhiều xe bị như vậy rồi đi làm nổ từ sáng đến trưa luôn có giám tắt máy đâu cụ

ThSG

Moderator
He he...nghi nghi roài nên mới kêu chụp hình cái động cơ. Hóa ra là mình nghi đúng quá.
Làm gì có máy PW180-7 mà lắp động cơ này. Bánh lốp TRỪ BẢY là động cơ kim điện rồi nha bạn. Nó phải là 6D107E (nắp dàn cò liền một khối) chứ không phải 6D102 kim cơ như này đâu!!
HEO-BÉC cân rồi mà chưa được thì phải thay mới thôi...mà nói thêm chút nữa: đưa thợ nào cân mà không biết là PLUNGER xuống cấp quá mới bị hiện tượng nóng máy==>khó nổ cần phải thay??!!
Đưa bệnh nhân đến thầy thuốc khác đi bạn.

ThSG

Moderator
Đề ktra r ,bình mới. làm hơn tiếng thì tắt máy đi đề lại ko nổ ,hơn tiếng sau đề lại nổ ,lúc đề ko nổ cảm giác nặng máy ý ,komatsu nhiều xe bị như vậy rồi đi làm nổ từ sáng đến trưa luôn có giám tắt máy đâu cụ
Oái!! Khổ thiệt!! Cứ khai bệnh nhỏ giọt như bị són, bị bón vậy!!!
Nói sớm triệu chứng như vầy thì trả lời rất nhanh roài; đỡ mất công hỏi tới hỏi lui, nghi chỗ này nghi chỗ nọ!!!!!!
Nó bệnh bên phần thủy lực. Chụp hình cái BƠM nha.
Trên BƠM có mấy ống nhỏ từ van phân phối đi về BƠM, nới lỏng mấy ống đó cho nhớt chảy ra là đề nhẹ nhàng, lắc nhẹ là nổ luôn.

Sửa lần cuối:
He he...nghi nghi roài nên mới kêu chụp hình cái động cơ. Hóa ra là mình nghi đúng quá.
Làm gì có máy PW180-7 mà lắp động cơ này. Bánh lốp TRỪ BẢY là động cơ kim điện rồi nha bạn. Nó phải là 6D107E (nắp dàn cò liền một khối) chứ không phải 6D102 kim cơ như này đâu!!
HEO-BÉC cân rồi mà chưa được thì phải thay mới thôi...mà nói thêm chút nữa: đưa thợ nào cân mà không biết là PLUNGER xuống cấp quá mới bị hiện tượng nóng máy==>khó nổ cần phải thay??!!

View attachment 926
Con này đúng máy như e chụp ý kim cơ ko phải điên 6d102-2e hay gì đấy

Đinh Công Văn

Well-known member
thế máy cụ bị cửng dương rồi ( d

View attachment 926
đây bác ơi mấy hàng xuất châu Âu này hay hay Cumim vậy đó pW 180-7.png

Oái!! Khổ thiệt!! Cứ khai bệnh nhỏ giọt như bị són, bị bón!!!
Nói sớm triệu chứng như vầy thì trả lời rất nhanh roài; đỡ mất công hỏi tới hỏi lui, nghi chỗ này nghi chỗ nọ!!!!!!
Nó bệnh bên phần thủy lực. Chụp hình cái BƠM nha.
Trên BƠM có mấy ống nhỏ từ van phân phối đi về BƠM, nới lỏng mấy ống đó cho nhớt chảy ra là đề nhẹ nhàng luôn.
Vậy là muốn đề liền là nới mấy ống đó ra à cụ ,để mai e thử xem thế nào ạ,mà bị bệnh như vậy phương án xử lý ntn cụ nhỉ

Đính kèm

ThSG

Moderator
Vậy là muốn đề liền là nới mấy ống đó ra à cụ ,để mai e thử xem thế nào ạ,mà bị bệnh như vậy phương án xử lý ntn cụ nhỉ
cụ nới đường áp chính nối từ bơm vào ngăn kéo ra xem nó có nổ không
Nới đường nào cũng đề được. Nhưng mà nới ống nhỏ của đường LS dễ dàng, nhẹ nhàng hơn.:)