2. Thảo luận - Kinh nghiệm các bệnh đã xử lý được Tìm hiểu thông tin chi tiết trên tem hộp điều khiển thủy lực của kobe!

Kính các cụ! Hiện nay nhu cầu lắp đặt hộp đen trên máy xúc rất nhiều (do hỏng hoặc mất). Với một số dòng thì thông tin ghi trên hộp có thể dễ dàng nhận biết rằng nó có thể lắp cho máy nào (như komat chẳng hạn). Nhưng ví dụ với thằng kobe khi e nhìn vào tem của nó thì như mù tịt. Không biết là nó lắp cho máy nào, to hay bé, trừ mấy,... em ví dụ một dẫn chứng. Không biết với cái tem như vậy mình căn cứ vào đâu để biết được các thông tin. Mong các cụ giảng giải để nhỡ có đi mua hộp cũng đỡ phân vân.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

LACHAU

Administrator
Thành viên BQT
Kính các cụ! Hiện nay nhu cầu lắp đặt hộp đen trên máy xúc rất nhiều (do hỏng hoặc mất). Với một số dòng thì thông tin ghi trên hộp có thể dễ dàng nhận biết rằng nó có thể lắp cho máy nào (như komat chẳng hạn). Nhưng ví dụ với thằng kobe khi e nhìn vào tem của nó thì như mù tịt. Không biết là nó lắp cho máy nào, to hay bé, trừ mấy,... em ví dụ một dẫn chứng. Không biết với cái tem như vậy mình căn cứ vào đâu để biết được các thông tin. Mong các cụ giảng giải để nhỡ có đi mua hộp cũng đỡ phân vân.
View attachment 442
Đấy là ý đồ của các hãng, tôi cho là tốt.
Lý do: bạn không biết, nhưng chắc chắn "THỢ CHUYÊN" hay "THỢ LÀNH NGHỀ" có thể biết ngay là hộp đó lắp cho máy nào.
Vì vậy ý của hãng là những việc này phải để người thợ "CÓ CHUYÊN MÔN" xử lý.
Nếu để ý sẽ thấy những máy KOMATSU từ TRỪ TÁM về trước, bị hư hộp thì chỉ việc mua hộp về cắm là chạy nên chủ máy hay thợ lái cũng làm được.
Còn các hãng khác như HITACHI, KOBELCO... thì thay hộp xong còn phải "HIỆU CHUẨN", kiểm tra v.v...nhiều thứ thì máy mới "NGON".
Vì vậy theo tôi là cứ theo sự "PHÂN CÔNG của XÃ HỘI" người nào việc nấy. Hộp điện tử bị hư thì phải để cho "THỢ ĐIỆN TỬ" kiếm chút cháo với chứ!!!
Nói thêm: có vẻ là đang khoe hiện có máy KOBELCO đời rất cao nên đưa cái hộp như hình trên làm thí dụ??!!
Cái hộp đó, chỉ cần nhìn năm SX THỢ CHUYÊN biết ngay nó của máy đời TRỪ MẤY.
Còn muốn biết là của "HẠNG CÂN" nào thì cái mã YN22E... cho biết rõ luôn rồi.

C1 controller 2.png C1 controller.png

Bẩm cụ tại vì là em không biết thật nên muốn hỏi. Chả là trước e có mua một hộp lắp cho máy 115 sr bị mất hộp. Do không có shop và cũng không được nhìn thấy cái hộp cũ nên em có mua hộp khác về lắp thì không được. Em đang hỏi là ví dụ với cái hộp có những thông tin như vậy thì mình có thể tra từ đâu để biết ngọn ngành về em nó(cái ảnh chẳng qua là trong máy có sẵn nên tiện gửi chứ em chẳng dám khoe ạ). Cảm ơn cụ! Mong cụ giảng giải nhiều!