2. Thảo luận - Kinh nghiệm các bệnh đã xử lý được Sk 480_6 không nổ

Chào các cụ! Hôm nay em kiểm tra một em máy sk480-6 đang làm việc tự dưng mất ga, tắt máy đi đề không nổ. Em lên kiểm tra thì thấy khi bật khóa điện thì đèn màu đỏ bên hộp tay chang phía cánh cửa sáng. Em kiểm tra nguồn vào hộp thấy đủ và các nguồn từ hộp ra cũng vậy. Cục điều tốc tại bơm em chưa biết cách kiểm tra nhưng bật khóa lên nghe thấy có tiếng o o. Các cụ tư vấn giúp em xem bệnh tình con này như thế nào ạ. Em cám ơn các cụ nhiều.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Có cụ nào biết giúp em với. Cả cái cách kiểm tra bơm (phần điện) xem sống chết thế nào, em bó tay mất rồi. Hôm qua mang bơm đi kiểm tra người ta chỉ kiểm tra được phần cơ là ok còn phần điện hỏi mấy chỗ, chỗ nào cũng lắc đầu.

đèn màu đỏ sáng mà đèn vàng không sáng thì nó báo hư hỏng nặng và không cho hoạt động.
Em biết là vậy nhưng cách kiểm tra để xem nó hỏng phần nào thì e lại đang không biết. Shop thì hướng dẫn đọc theo mã nháy của đèn nhưng em thấy nó cứ sáng liên tục. Cụ biết cách kiểm tra và những yếu tố nào cần thiết để máy nổ mong cụ giúp em.

chung huu

Em biết là vậy nhưng cách kiểm tra để xem nó hỏng phần nào thì e lại đang không biết. Shop thì hướng dẫn đọc theo mã nháy của đèn nhưng em thấy nó cứ sáng liên tục. Cụ biết cách kiểm tra và những yếu tố nào cần thiết để máy nổ mong cụ giúp em.
Bác thử kiểm tra lại cảm biến trục cơ và cảm biến trục cam đường dây đâú có đúng không ,tín hiệu về hộp có chuẩn không hoặc đi lại đường dây xem sao

nguyentao

Moderator
cụ kiểm tra con sensor số 4 xem còn hoạt động không.
Screenshot_2020-08-01-07-55-14-559_com.google.android.apps.pdfviewer.jpg

LACHAU

Administrator
Thành viên BQT
Cách kiểm tra lỗi đây.
Đời máy này hộp ECU mới chỉ báo lỗi bằng đèn chớp, từ nhịp chớp của đèn phải suy ra mã lỗi, sau đó tra bảng mã lỗi mới ra, rắc rối gớm!!!
Mã lỗi gồm 2 chữ số: hàng đơn vị và hàng chục.

1. Chớp nhanh là hàng đơn vị.
  2. Chớp chậm là hàng chục.
Thí dụ:
# mã 14 sẽ chớp 1 lần chậm + 4 lần nhanh.
# Mã 22 sẽ chớp 2 lần chậm + 2 lần nhanh...

Bảng mã lỗi đính kèm bên dưới (file pdf).

Đính kèm

Sửa lần cuối:
Cách kiểm tra lỗi đây.
Đời máy này hộp ECU mới chỉ báo lỗi bằng đèn chớp, từ nhịp chớp của đèn phải suy ra mã lỗi, sau đó tra bảng mã lỗi mới ra, rắc rối gớm!!!
Mã lỗi gồm 2 chữ số: hàng đơn vị và hàng chục.

1. Chớp nhanh là hàng đơn vị.
  2. Chớp chậm là hàng chục.
Thí dụ:
# mã 14 sẽ chớp 1 lần chậm + 4 lần nhanh.
# Mã 22 sẽ chớp 2 lần chậm + 2 lần nhanh...

Bảng mã lỗi đính kèm bên dưới (file pdf).

View attachment 2013

View attachment 2012
Bẩm cụ em cũng tìm cái giắc đó, lục tung hết mà không thấy nó đâu. Em xem trong mạch nó là châ 71 em làm liều (dấu chủ máy) cắt cái dây đấy giống như mình ngắt giắc xem sao. Nhưng kết quả vẫn vậy cụ ạ!

PTNg2021

Well-known member
Chào các cụ! Hôm nay em kiểm tra một em máy sk480-6 đang làm việc tự dưng mất ga, tắt máy đi đề không nổ. Em lên kiểm tra thì thấy khi bật khóa điện thì đèn màu đỏ bên hộp tay chang phía cánh cửa sáng. Em kiểm tra nguồn vào hộp thấy đủ và các nguồn từ hộp ra cũng vậy. Cục điều tốc tại bơm em chưa biết cách kiểm tra nhưng bật khóa lên nghe thấy có tiếng o o. Các cụ tư vấn giúp em xem bệnh tình con này như thế nào ạ. Em cám ơn các cụ nhiều.
Bẩm cụ em cũng tìm cái giắc đó, lục tung hết mà không thấy nó đâu. Em xem trong mạch nó là châ 71 em làm liều (dấu chủ máy) cắt cái dây đấy giống như mình ngắt giắc xem sao. Nhưng kết quả vẫn vậy cụ ạ!
Cảm biến em đo tại chân hộp đều khoảng 2,3k như shop cụ ạ.
  1. Không có giắc kiểm lỗi là thấy kỳ cục roài!!!!! Nghi ngờ là cái xe này bị chọc phá nhiều roài??!!
  2. Kiểm tra cảm biến mà chỉ đo điện trở như vậy là chưa được roài, tháo hẳn cái cảm biến ra ngoài rồi giả lập các trạng thái của nó mới biết nó còn sống hay chết!! Nếu có thể thì mượn con cảm biến của xe khác qua thử.
  3. Mở cái nắp ở đuôi con heo dầu ra, lấy tay chỉnh thanh răng trong đó ( chỉnh lên vừa phải thôi, không có lại bị vượt tốc) đề máy thử, bảo đảm sẽ nổ. Lưu ý: có một cái cần nối với dây tắt máy khẩn cấp, dùng nó để tắt máy liền nếu bị vượt tốc hoặc cũng có thể dùng nó để giảm bớt ga khi tua máy đang cao.

SK480-6 GOVERNOR.png

Sửa lần cuối:

nguyentao

Moderator
Mở cái nắp ở đuôi con heo dầu ra, lấy tay chỉnh thanh răng trong đó ( chỉnh lên vừa phải thôi, không có lại bị vượt tốc) đề máy thử, bảo đảm sẽ nổ. Lưu ý: có một cái cần nối với dây tắt máy khẩn cấp, dùng nó để tắt máy liền nếu bị vượt tốc hoặc cũng có thể dùng nó để giảm bớt ga khi tua máy đang cao.

View attachment 2033