3. Kiến thức-Thảo luận chung Diode trong hệ thống điện điều khiển

DOXU_SG

Active member
Em xin chào các Bác.
Em đang lọ mọ học hỏi thêm về cái món này mà chả hiểu bao nhiêu.
Các bác tư vấn giúp em với ạ.
Đây là đường điện điều khiển cục selenoid của komatsu.
Em ko hiểu sao lại phải để 1 con Diode ở vị trí A07 kia ạ.
Em ko thấy nó có tác dụng gì hết trơn á.

Cám ơn các Bác nhiều.

Hoàng Hà

Active member
Em xin chào các Bác.
View attachment 1867

Cám ơn các Bác nhiều.
Theo kinh nghiệm của mình thấy thì em điốt đó có nhiệm vụ bảo vệ cho cục điện solenoid (sv) giữ cho dòng điện luôn ổn định khi có dòng điện quá tải nó sẽ xả . không có con đó thì van sv nhanh hỏng hơn .

DOXU_SG

Active member
Theo kinh nghiệm của mình thấy thì em điốt đó có nhiệm vụ bảo vệ cho cục điện solenoid (sv) giữ cho dòng điện luôn ổn định khi có dòng điện quá tải nó sẽ xả . không có con đó thì van sv nhanh hỏng hơn .

Bác cắt nghĩa hộ em cái đoạn " giữ cho dòng điện luôn ổn định khi có dòng điện quá tải nó sẽ xả " với.
Em đọc trên các trang web thì chỉ thấy nó giống như 1 cái van 1 chiều trong thủy lực.
Thế nó xả như nào vậy nhỉ?

PTNg2021

Well-known member
Em xin chào các Bác.
View attachment 1867

Cám ơn các Bác nhiều.
Cụ lại cứ thích nói về KOMATSU!;):p:)
Cái con đi ốt đe mắc như vậy thuộc về nguyên lý cơ bản rồi Cụ ơi, hãng nào cũng phải mắc như vậy mới đúng phong trào :p:p:LOL::LOL: .

Ca tẹc, Vôn vô, Kobe, Hitachi, Sumi, Doosan hay Hyundai.... thậm chí Honda, Toyota cũng đều mắc mạch như vậy mà.

DOXU_SG

Active member
Cụ lại cứ thích nói về KOMATSU!;):p:)
Cái con đi ốt đe mắc như vậy thuộc về nguyên lý cơ bản rồi Cụ ơi, hãng nào cũng phải mắc như vậy mới đúng phong trào :p:p:LOL::LOL: .

Ca tẹc, Vôn vô, Kobe, Hitachi, Sumi, Doosan hay Hyundai.... thậm chí Honda, Toyota cũng đều mắc mạch như vậy mà.
He He.
Komatsu nó hành em qúa nên em phải đè nó ra để hành lại bác ạ.

Đúng là hãng nào nó cũng mắc như vậy cả.
Nhưng mà tại em ko có hiểu nên vẫn thắc mắc bác ạ.
Gà mờ nên nó khổ thế đấy.
Hix hix.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Theo kinh kiệm của e mắc như vậy là để triệt tiêu dòng điện khi mình đóng mở .tr\ánh move (toé lửa ) khi mình đóng mở công tắc
Bác này nói khá chuẩn nè.
Mắc con Diode ngược trước cuộn selenoid, là một trong những phương pháp để lọc nhiễu cho ECU đó cụ DOXU_SG.
Xưa có 1 cao nhân đã chỉ cho em như vậy.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

nguyentao

Moderator
cục solenoid thực chất là 1 cuộn dây, khi ngắt nguồn cấp cho cuộn solenoid thì cảm kháng của cuộn dây sẽ sinh ra một dòng điện có tác dụng chống lại sự ngắt đi của nguồn cấp. vậy nên để triệt tiêu dòng điện này người ta mắc thêm cái diode ngược và song song với cục solenoid như vậy

DOXU_SG

Active member
cục solenoid thực chất là 1 cuộn dây, khi ngắt nguồn cấp cho cuộn solenoid thì cảm kháng của cuộn dây sẽ sinh ra một dòng điện có tác dụng chống lại sự ngắt đi của nguồn cấp. vậy nên để triệt tiêu dòng điện này người ta mắc thêm cái diode ngược và song song với cục solenoid như vậy

Cao nhân đây rồi.
Cám ơn cac bác.
Em đã thông được ít nhiều rồi.

PTNg2021

Well-known member
Em xin chào các Bác.
View attachment 1867

Cám ơn các Bác nhiều.
Có một chuyện cần lưu ý, do có con diode nên khi đấu dây, phải đấu đúng cực +cực -, đấu sai là hơi bị phiền!

nguyentao

Moderator
Có một chuyện cần lưu ý, do có con diode nên khi đấu dây, phải đấu đúng cực +cực -, đấu sai là hơi bị phiền!
bác xem cái hình của chủ thớt xem. đấu đúng cực + và - ở đâu nhỉ? thì mới nên vấn đề chứ

DOXU_SG

Active member
bác xem cái hình của chủ thớt xem. đấu đúng cực + và - ở đâu nhỉ? thì mới nên vấn đề chứ

Cứ theo hình mà đấu thì sợ gì hả các bác.
Đấu ngược thì bốc khói tí thôi mà.
Em chuẩn bị sẵn chai chữa cháy mini rồi.