3. Kiến thức-Thảo luận chung Chú ý về dòng bơm A4VG

Bơm A4VG có 2 kiểu giữ mặt chà là dùng Chốt và dùng Vít lệch tâm ( Cam ) để cố định.
Em vẫn chưa hiểu cái Cam để điều chỉnh mặt chà của dòng bơm này để làm cái gì.
Nhưng sau thời gian mày mò thì cũng tìm đc cái tài liệu hướng dẫn lắp ráp về nó.
Tùy theo chiều quay của bơm mà mình chỉnh Cam theo hướng dẫn.

LACHAU

Administrator
Thành viên BQT
Bơm A4VG có 2 kiểu giữ mặt chà là dùng Chốt và dùng Vít lệch tâm ( Cam ) để cố định.
Em vẫn chưa hiểu cái Cam để điều chỉnh mặt chà của dòng bơm này để làm cái gì.
Nhưng sau thời gian mày mò thì cũng tìm đc cái tài liệu hướng dẫn lắp ráp về nó.
Tùy theo chiều quay của bơm mà mình chỉnh Cam theo hướng dẫn.

View attachment 455
Cậu trích dẫn như vậy chưa đủ rồi!! Loại BƠM A4VG mà dùng con vít lệch tâm ấy, khi chỉnh nó có "BÀI VỞ" của nó đấy!!!
Tài liệu đầy đủ của nó cho các bạn tham khảo đính kèm bên dưới hình minh họa.
Hỏi chơi cho vui: sao chỉ lắp cái "MẶT CHÀ" (Valve Plate) thôi mà lại lằng nhằng rắc rối vậy??

A4VG ECCENTRIC SCREW 1.png

Đính kèm

Cậu trích dẫn như vậy chưa đủ rồi!! Loại BƠM A4VG mà dùng con vít lệch tâm ấy, khi chỉnh nó có "BÀI VỞ" của nó đấy!!!
Tài liệu đầy đủ của nó cho các bạn tham khảo đính kèm bên dưới hình minh họa.
Hỏi chơi cho vui: sao chỉ lắp cái "MẶT CHÀ" (Valve Plate) thôi mà lại lằng nhằng rắc rối vậy??

View attachment 464
Theo tài liệu thì nói vậy chứ mình có được kích thước của cái Device đó đâu.
Nên trước khi tháo thì đo cái Dimension X ban đầu rồi chỉnh lại như cũ chứ cụ nhỉ.

Nhưng nếu mà chỉ chỉnh vào đến cái kích thước như vậy nghĩa là cái con Vít lệch tâm này hoàn toàn không được chỉnh chọt gì sau đó thì phải.

Còn việc tại sao có con vít lệch tâm này thì em cũng lờ mờ hiểu được rồi.
Do dòng bơm này có cùng 1 loại vỏ nhưng lắp cho nhiều loại bơm to nhỏ.
Mỗi loại bơm lại yêu cầu góc mở khác nhau.
Góc lệch tâm là để giải quyết tình trạng này.

Sửa lần cuối:

LACHAU

Administrator
Thành viên BQT
Theo tài liệu thì nói vậy chứ mình có được kích thước của cái Device đó đâu.
Nên trước khi tháo thì đo cái Dimension X ban đầu rồi chỉnh lại như cũ chứ cụ nhỉ.

Nhưng nếu mà chỉ chỉnh vào đến cái kích thước như vậy nghĩa là cái con Vít lệch tâm này hoàn toàn không được chỉnh chọt gì sau đó thì phải.

Còn việc tại sao có con vít lệch tâm này thì em cũng lờ mờ hiểu được rồi.
Nếu tháo ra thay ruột (giữ lại bộ vỏ) thì ta cứ để nguyên chứ đụng chạm vào con ốc ấy làm gì để mà phải chỉnh lại cho khổ thân?!

Đinh Công Văn

Well-known member
Nếu tháo ra thay ruột (giữ lại bộ vỏ) thì ta cứ để nguyên chứ đụng chạm vào con ốc ấy làm gì để mà phải chỉnh lại cho khổ thân?!
giả sử mình đi xửa lại người khác mà đã động vào con đó rồi Thì chỉnh lại bằng Cách tô bút lông rồi lắp vào lại tháo ra hả cụ

LACHAU

Administrator
Thành viên BQT
...Còn việc tại sao có con vít lệch tâm này thì em cũng lờ mờ hiểu được rồi.
Hỏi lại cho thật rõ ý: "GÓC MỞ" là góc gì vậy?? Là góc mở sớm hay trễ của chu trình nén (hoặc hút) hay sao??
Không đụng chạm không đc cụ ạ.
Vì con vít đó nó che cái xylanh.
Phải tháo nó ra mới rút đc xylanh ra.
Tớ không tháo con ốc ấy vẫn lấy bộ xylanh-piston của nó ra được!!
Kiểu như kiểm tra mặt trà xem có bám đều không ý bác
Hiểu rõ nguyên lý làm việc của cái "BƠM 2 CHIỀU" này thì sẽ biết cách lắp.....mà chả cần phải làm dấu cũng lắp đúng.
Vậy nên tóm lại là cái con ốc "CAM" để chỉnh ấy là hãng REXROTH muốn tạo thuận lợi cho thợ, không cần biết nguyên lý làm việc, cứ theo hướng dẫn của hãng mà lắp cũng xong!!!

Sửa lần cuối:
Hỏi lại cho thật rõ ý: "GÓC MỞ" là góc gì vậy?? Là góc mở sớm hay trễ của chu trình nén (hoặc hút) hay sao??

Hiểu rõ nguyên lý làm việc của cái "BƠM 2 CHIỀU" này thì sẽ biết cách lắp.....mà chả cần phải làm dấu cũng lắp đúng.
Vậy nên tóm lại là cái con ốc "CAM" để chỉnh ấy là REXROTH muốn tạo thuận lợi cho thợ, không cần biết nguyên lý làm việc, cứ theo hướng dẫn của hãng mà lắp cũng xong!!!
Cái từ cụ dùng REXROTH Ngĩa là gì vậy ạ. Nhà cháu tra từ điển chẳng ra. Ngoại ngữ cháu hơi kém mong các cụ thông cảm.

Ý góc mở của em là góc này ạ:

Mà cụ không tháo con vít lệch tâm ấy ra mà vẫn lấy đc xylanh ra à.
Cụ làm cách nào vậy ạ?
Hãng nó còn phải đè cái xylanh xuống mới vặn vít lệch tâm vào cơ mà,

Vậy nên tóm lại là cái con ốc "CAM" để chỉnh ấy là hãng REXROTH muốn tạo thuận lợi cho thợ, không cần biết nguyên lý làm việc, cứ theo hướng dẫn của hãng mà lắp cũng xong!!!
Nói nó làm bơm có thể lắp để quay cả 2 chiều.
Tuy nhiên mặt chà bơm quay trái và bơm quay phải không giống nhau đâu ạ.

Còn ý nghĩa của con ốc " CAM " thì em không đồng tình với cụ là :"hãng REXROTH muốn tạo thuận lợi cho thợ"
Ơ mà cụ cho em hỏi tí là họ muốn tạo thuận lợi là thuận lợi việc gì?
Chứ theo em thì nếu dùng cái chốt còn dễ lắp hơn là vít lệch tâm này.

LACHAU

Administrator
Thành viên BQT
Ý góc mở của em là góc này ạ:
Nói nó làm bơm có thể lắp để quay cả 2 chiều.
Đang bận việc nên trả lời nhanh câu này thôi nhé!
"BƠM 2 CHIỀU" rất nhiều người hiểu lầm chỗ này!!! Không phải cái BƠM ấy quay cả 2 chiều đâu. Nó chỉ quay theo 1 chiều xác định thôi. Chiều quay của động cơ kéo nó.
Còn 2 chiều nghĩa là nói về chiều đi của mạch thủy lực chính đấy.

LACHAU

Administrator
Thành viên BQT
Mà cụ không tháo con vít lệch tâm ấy ra mà vẫn lấy đc xylanh ra à.
Cụ làm cách nào vậy ạ?
Hãng nó còn phải đè cái xylanh xuống mới vặn vít lệch tâm vào cơ mà,
Đưa mấy cái hình để các bạn đoán coi có cách nào lấy được bộ piston-cylinder ra mà không phải tháo con vít lệch tâm.
A4VG PUMP 2.png A4VG PUMP.png

Đang bận việc nên trả lời nhanh câu này thôi nhé!
"BƠM 2 CHIỀU" rất nhiều người hiểu lầm chỗ này!!! Không phải cái BƠM ấy quay cả 2 chiều đâu. Nó chỉ quay theo 1 chiều xác định thôi. Chiều quay của động cơ kéo nó.
Còn 2 chiều nghĩa là nói về chiều đi của mạch thủy lực chính đấy.

Ý của cụ là 2 chiều của mạch thủy lực thì em không có ý kiến gì nữa.