1. Máy đang kiểm tra, sửa chữa -Cần tư vấn, hỗ trợ Komatsu pc450-8

Đặng Huy

Em xin chào các bậc tiền bối ạ.
Việc là xe komatsu 450-8 nó bị hư bơm. Tháo ra thì bơm 2 bị đầu piston mòn lớp đồng. Em thay hết bộ ruột của JIC nhưng chạy được 1 tuần là bị lại. Em làm bơm 2 lần rồi mà vẫn bệnh đó ạ.
Các bác gặp trường hợp này cho em xin ý kiến với ạ.
...........Em xin cảm ơn ạ!

Đinh Công Văn

Well-known member
Em xin chào các bậc tiền bối ạ.
Việc là xe komatsu 450-8 nó bị hư bơm. Tháo ra thì bơm 2 bị đầu piston mòn lớp đồng. Em thay hết bộ ruột của JIC nhưng chạy được 1 tuần là bị lại. Em làm bơm 2 lần rồi mà vẫn bệnh đó ạ.
Các bác gặp trường hợp này cho em xin ý kiến với ạ.
...........Em xin cảm ơn ạ!
Cho xin vài cái hình ảnh với ạ 99%thì do chất lượng Vật tư thôi bác ạ

LACHAU

Administrator
Thành viên BQT
Một chứng bệnh có thể do vài nguyên nhân.
Bệnh mòn chân đồng của piston thì "CHẤT LƯỢNG VẬT TƯ PHỤ TÙNG" là "MỘT TRONG SỐ CÁC NGUYÊN NHÂN" ngoài ra nó còn nguyên nhân khác nữa.
Cho dù có CHỈNH BƠM SAI (đây cũng có thể là nguyên nhân gây ra bệnh này) hay vì bất kỳ nguyên nhân nào khác...nhưng nếu chất lượng phụ tùng mà tốt thì cũng không đến nỗi là chỉ một tuần mà bị mòn đến mức như vậy!
Tôi nghe anh em thợ đồn rằng với xe to như PC450-8 thì phụ tùng JIC chịu không nổi (tin hành lang; chưa được kiểm chứng nên không biết có đúng không)!! Tôi sẽ kiểm lại thông tin này cho chắc chắn.

Hỏi thêm cho rõ: các áp suất tối đa của các bơm đo được bao nhiêu???

Sửa lần cuối:

Đặng Huy

Một chứng bệnh có thể do vài nguyên nhân.
Bệnh mòn chân đồng của piston thì "CHẤT LƯỢNG VẬT TƯ PHỤ TÙNG" là "MỘT TRONG SỐ CÁC NGUYÊN NHÂN" ngoài ra nó còn nguyên nhân khác nữa.
Cho dù có CHỈNH BƠM SAI (đây cũng có thể là nguyên nhân gây ra bệnh này) hay vì bất kỳ nguyên nhân nào khác...nhưng nếu chất lượng phụ tùng mà tốt thì cũng không đến nỗi là chỉ một tuần mà bị mòn đến mức như vậy!
Tôi nghe anh em thợ đồn rằng với xe to như PC450-8 thì phụ tùng JIC chịu không nổi (tin hành lang; chưa được kiểm chứng nên không biết có đúng không)!! Tôi sẽ kiểm lại thông tin này cho chắc chắn.

Hỏi thêm cho rõ: các áp suất tối đa của các bơm đo được bao nhiêu???
Áp tổng của bơm là 350bar ạ

LACHAU

Administrator
Thành viên BQT
:(:confused::sleep::unsure: Thảo nào (miền Nam thì kêu là "HÈN GÌ"!!!):(:confused::eek::sleep:
Thợ bơm bên em báo vậy bác ạ
Thế thì hỏi "THỢ BƠM BÊN EM" xem họ kiểm bằng cách nào chứ !!!
Áp tổng của bơm là 350bar ạ
À!!! Bạn không phải thợ thì giải thích cũng hơi khó!!!:rolleyes::sleep:
Bạn bảo "THỢ BƠM" vào đây tham gia mà hỏi nhá.
Thí dụ thế này: bảo rằng chỉnh bơm bị sai, phải chỉnh lại thì bạn làm sao có quyền chỉnh bơm mà nói được để biết kết quả sau khi chỉnh nó ra làm sao!!!
Như trên đã nói: bệnh có thể do nhiều nguyên nhân nên phải kiểm+thử nếu không phải do A thì phải kiểm B......
Sửa máy công trình đâu có đơn giản, dễ dàng chỉ cần nói một câu là sửa được; bạn ơi!!!

Sửa lần cuối:
:(:confused::sleep::unsure: Thảo nào (miền Nam thì kêu là "HÈN GÌ"!!!):(:confused::eek::sleep:
Lúc tháo bơm ra thì e đo hết rồi. Còn để trên xe thì làm s đo được

Thí dụ thế này: bảo rằng chỉnh bơm bị sai, phải chỉnh lại thì bạn làm sao có quyền chỉnh bơm mà nói được để biết kết quả sau khi chỉnh nó ra làm sao!!!
Như trên đã nói: bệnh có thể do nhiều nguyên nhân nên phải kiểm+thử nếu không phải do A thì phải kiểm B......
Sửa máy công trình đâu có đơn giản, dễ dàng chỉ cần nói một câu là sửa được; bạn ơi!!!
Em theo nghề 2 năm làm điện lẫn bơm. Em đi làm khách nói e là thợ, nhưg e vẫn nói đùa là e phụ cờ lê thôi. Bác nói nhug người phụ cờ lê không có quyền chỉnh bơm, nếu họ khôg được chỉnh bơm k được động vào bơm vào xe. Thì khi nào những người phụ đó mới biết được ạ bác. Bác có coi thường họ quá khôg?

LACHAU

Administrator
Thành viên BQT
Em theo nghề 2 năm làm điện lẫn bơm. Em đi làm khách nói e là thợ, nhưg e vẫn nói đùa là e phụ cờ lê thôi. Bác nói nhug người phụ cờ lê không có quyền chỉnh bơm, nếu họ khôg được chỉnh bơm k được động vào bơm vào xe. Thì khi nào những người phụ đó mới biết được ạ bác. Bác có coi thường họ quá khôg?
Tôi chẳng coi thường ai cả, tất cả thành viên của diễn đàn tôi đều trả lời, không phân biệt.
Nhưng chính bạn bảo bạn chỉ là "PHỤ CỜ LÊ" và cũng chính bạn trả lời là "THỢ BƠM BÊN EM NÓI VẬY"===>đã có THỢ BƠM và bạn chỉ là PHỤ CỜ LÊ thì THỢ BƠM bên bạn cho bạn chỉnh BƠM à???
Giờ bạn lại tự ái và bảo rằng bạn là THỢ.
Tóm lại: mới vào tham gia diễn đàn mà bạn đã nói KHÔNG THẬT!!!

TÔI LUÔN TÔN TRỌNG CÁC THÀNH VIÊN CỦA DIỄN ĐÀN cho dù họ là THỢ hay ĐANG HỌC VIỆC, thậm chí là THỢ LÁI cũng vậy nhưng phải luôn nói thật để chứng tỏ sự tôn trọng mọi người ở diễn đàn này.
Ngược lại.....

TÔI ĐÁNH GIÁ RẤT THẤP NHỮNG NGƯỜI KHÔNG NÓI SỰ THẬT.

Tôi thực sự là đang chuẩn bị nói tiếp về bệnh này, nhưng còn đang cân nhắc xem phải nói thế nào cho dễ hiểu để bạn có thể hiểu được. Nhưng bạn đã trả lời thế này thì tự đi tìm thầy nào dễ tính, biết tôn trọng bạn mà học hỏi, thế nhé.

Nhân

Tôi chẳng coi thường ai cả, tất cả thành viên của diễn đàn tôi đều trả lời, không phân biệt.
Nhưng chính bạn bảo bạn chỉ là "PHỤ CỜ LÊ" và cũng chính bạn trả lời là "THỢ BƠM BÊN EM NÓI VẬY"===>đã có THỢ BƠM và bạn chỉ là PHỤ CỜ LÊ thì THỢ BƠM bên bạn cho bạn chỉnh BƠM à???

TÔI LUÔN TÔN TRỌNG CÁC THÀNH VIÊN CỦA DIỄN ĐÀN cho dù họ là THỢ hay ĐANG HỌC VIỆC, thậm chí là THỢ LÁI cũng vậy nhưng phải luôn nói thật để chứng tỏ sự tôn trọng mọi người ở diễn đàn này.
Ngược lại.....

Tôi thực sự là đang chuẩn bị nói tiếp về bệnh này, nhưng còn đang cân nhắc xem phải nói thế nào cho dễ hiểu để bạn có thể hiểu được. Nhưng bạn đã trả lời thế này thì tự đi tìm thầy nào dễ tính, biết tôn trọng bạn mà học hỏi, thế nhé.
Bây giờ học nghề nó thế bác ạ không như xưa nữa rồi 😆😆

Ngược lại.....

E cũg khôg nói e là thợ. Con theo sũy nghĩ của bác 1 người thợ mà k cho đệ chỉnh bơm thì e cũg không còn gì để giải thích vs bác.

Sửa lần cuối:

PTNg2021

Well-known member
Tôi kể câu chuyện có thật chính tôi đã trải qua.
Chủ máy gọi tôi đến sửa máy. Khi đến làm thì chủ máy bảo thợ lái theo sát để học hỏi. Tôi cũng chẳng dấu nghề, khi tôi tháo bơm kiểm tra xong, thay phụ tùng mới. Thợ lái hỏi gì tôi cũng trả lời tận tình, không dấu gì cả (thực ra thì tôi cũng biết là thế nào chủ máy cũng phải trả giá đắt cho việc học lỏm này).
Lần sau máy hư, chủ máy cho thợ lái tháo bơm ra và tự đi mua phụ tùng về lắp.
Kết quả là......
Chủ máy lại gọi tôi đến vì cái bơm lắp lên được đúng một giờ thì tan nát!
Câu chuyện này nói cái gì? Nó nói rằng:
1. Nghề sửa chữa máy công trình không dễ; không phải ngày một ngày hai mà giỏi nghề được.
2. Muốn sửa cho đúng bài bản thì phải học bài bản, biết rõ cách thức làm việc, hoạt động của cái bơm như thế nào. Phải từng bước mà học chứ không phải cứ thấy người thợ làm thế nào thì làm y như vậy là thành nghề.

Có một điều nữa; thợ của tôi cũng toàn là xuất thân từ học việc mới tinh cả.
Có những người thợ vào làm trước, làm lâu năm rôi tôi vẫn không cho đụng đến bơm hay van gì cả, chỉ thay phớt, thay lọc...nhưng ngược lại, có những người thợ vào sau nhưng tôi lại cho tháo lắp, cân chỉnh.
Tôi phải nhận xét, đánh giá người thợ đã nắm được kiến thức, hiểu rõ về thủy lực thì tôi mới cho làm chứ không thì cứ bỏ tiền túi ra mà đền thì chết!

Người thợ đủ tầm thì chỉ hỏi khi đã làm đủ cách mà vẫn không xong, người ta sẽ nói rõ đã kiểm, đã xử lý được những gì chứ không hỏi một cách lơ mơ như thế này.
Thợ đủ tầm, người ta sẽ nói rõ là áp suất của riêng từng bơm là bao nhiêu, các áp suất điều khiển PLS, áp PC, áp điều khiển khác nhau khi hoạt động thế nào. Rồi thì các thao tác nhanh hay chậm, động cơ có bị quá tải không. Nhiệt độ nhớt thủy lực có bị nóng hay bình thường...máy còn dùng điện hay đã bỏ điện.

Qua các bài viết của ông Đặng Huy, riêng cá nhân tôi thì cho rằng ông chưa đủ tầm để làm bơm; chỉnh bơm.

Đinh Công Văn

Well-known member
Thợ phụ, thợ chính, thợ cao tay, thợ lành nghề, thợ cả ....thợ gì đó cũng bắt đầu từ số 0 và bắt đầu từ thợ phụ.
Hơn nhau hay không có phát triển được hay không là ở bản thân mình chịu tìm tòi, học hỏi, trau dồi kiến thức kinh nghiệm và trải nghiệm.
Nhưng cần nhất là sự khiêm tốn và thái độ.
Em thợ vườn thay phớt le ve.

Đính kèm