2. Thảo luận - Kinh nghiệm các bệnh đã xử lý được KOBELCO SK200-8 gàu tự co lại

LACHAU

Administrator
Thành viên BQT
Một chứng bệnh có lẽ nhiều anh em thợ đã gặp phải, hôm nay đưa lên đây để chúng ta cùng mổ xẻ, để sau này có gặp thì xử lý cho nhanh.
Bệnh như tiêu đề, khi đã ngưng tay điều khiển, không thao tác gàu nữa, gàu đang mở ra lại tự co vào.
Mời các bạn thảo luận, cho ý kiến các trường hợp có thể gây ra bệnh.

SK200 Bucket Circuit.png

Sửa lần cuối:

LACHAU

Administrator
Thành viên BQT
Em đã gặp 1 máy bị như thế nhưng là do gãy lò xo ty
Chú nhanh nhảu quá!!
Để anh mồi chài ít bài viết đã chứ!!
:);):);)

Bệnh này có nhiều nguyên nhân, mời các bạn cùng thảo luận xem nó có những nguyên nhân nào...và như là bài bản tất nhiên, chúng ta sẽ xem nguyên nhân nào dễ thì kiểm tra xử lý trước nhỉ.

Chú nhanh nhảu quá!!
Để anh mồi chài ít bài viết đã chứ!!
:);):);)

Bệnh này có nhiều nguyên nhân, mời các bạn cùng thảo luận xem nó có những nguyên nhân nào...và như là bài bản tất nhiên, chúng ta sẽ xem nguyên nhân nào dễ thì kiểm tra xử lý trước nhỉ.
Em hay gặp mấy chiếc bị kiểu này.
Khi bung hết gàu ra.
Thì gàu tự co đến giữa chừng rồi nghỉ.

Sửa lần cuối:

PTNg2021

Well-known member
Mình là thành viên mới xin chào các bạn, cho mình góp một nguyên nhân làm cho cái gàu mở ra xong, khi bỏ tay ta thì lại tự co vô là do cái van an toàn của thao tác gàu lắp ở bộ van tổng bị mòn hoặc bị kênh, bị kẹt, nói chung là nó bị không kín.

Mình là thành viên mới xin chào các bạn, cho mình góp một nguyên nhân làm cho cái gàu mở ra xong, khi bỏ tay ta thì lại tự co vô là do cái van an toàn của thao tác gàu lắp ở bộ van tổng bị mòn hoặc bị kênh, bị kẹt, nói chung là nó bị không kín.
Vâng chào cụ.

Em cũng góp thêm 1 nguyên nhân nữa.
Bản thân cái ty bị bể phớt hoặc sao đó dẫn đến lọt nhớt từ bên này sang bên kia thì nó cũng tự co vào.

PTNg2021

Well-known member
Theo tôi thì cụ nên chia sẻ các nguyên nhân sâu xa hơn, chứ cái ty thì gà mờ như em cũng biết
Theo mình thì nên sửa tựa đề của "THỚT" này lại, mình thấy đây là "BỆNH CHUNG" của các hiệu xe cuốc chứ đâu riêng gì Kobelco mới bị bệnh này, Hitachi, Komatsu hay Sumitomo....đều có bệnh này mà.

Xa xa hơn một chút thì ngoài cái gàu, cái cánh tay đòn (sách viết là ARM) cũng có bệnh này luôn, phải không các bạn?
Người mới, chưa rõ phong tục tập quán của diễn đàn, có gì chưa đúng mong mọi người bỏ qua.
:):p:)

DOXU_SG

Active member
Mấy trường hợp bên trên thì đúng là chả riêng gì kobelco -8 mà dòng xe nào cũng bị cả.
Còn riêng dòng SK200-8 thì em chưa gặp em nào bị tự co gàu cả.

Nếu mà ko tính các lý do trên thì có lẽ là do van 1 chiều nó bị kẹt và không kín.
Có mỗi thằng này có van chứ mấy hãng khác đâu có đâu.

PTNg2021

Well-known member
Mấy trường hợp bên trên thì đúng là chả riêng gì kobelco -8 mà dòng xe nào cũng bị cả.

Nếu mà ko tính các lý do trên thì có lẽ là do van 1 chiều nó bị kẹt và không kín.
View attachment 1733

Cái van một chiều đó là nguyên lý rồi nên mạch thủy lực của hãng nào cũng phải có nha bạn.
Thí dụ cụ thể Mạch thủy lực của HITACHI đây bạn.

ZX200-3 Hydraulic Circuit.png

Còn đây là van một chiều của KOMATSU đây.

PC200_220LC-8 Bucket Circuit.png

ThSG

Moderator

View attachment 1733
Vậy là em học nghệ chưa thông rồi,
Nên cũng chưa nghĩ ra được cái nguyên nhân gì khác nữa.
Nguyên nhân van một chiều không kín làm gàu tự co lại là đúng quá đấy chứ.

Theo mình thì nên sửa tựa đề của "THỚT" này lại, mình thấy đây là "BỆNH CHUNG" của các hiệu xe cuốc chứ đâu riêng gì Kobelco mới bị bệnh này, Hitachi, Komatsu hay Sumitomo....đều có bệnh này mà.

Xa xa hơn một chút thì ngoài cái gàu, cái cánh tay đòn (sách viết là ARM) cũng có bệnh này luôn, phải không các bạn?
Người mới, chưa rõ phong tục tập quán của diễn đàn, có gì chưa đúng mong mọi người bỏ qua.
:):p:)
Dòng này gàu vào 2 bơm theo nguyên lý khác với các dòng mà bác

Chưa thấy các cao thủ xuống núi nhĩ.
Đừng để hậu bối đưa cái bp ra mồi nhé

PTNg2021

Well-known member
Dòng này gàu vào 2 bơm theo nguyên lý khác với các dòng mà bác
Động tác co gàu nó hòa 2 bơm cũng chỉ làm cho động tác co gàu được nhanh hơn thôi chứ đâu có ảnh hưởng gì đến chuyện cái gàu đang mở lại tự co vô đâu Cụ.
Khi ngưng không thao tác thì cái suốt van nằm ở giữa, ngắt hết các đường thủy lực đi hay về của xy lanh thủy lực rồi còn đâu.

Với đời "-8" của Kobe, cái gàu có khi nó còn tự mở ra nữa mới ghê.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên: