Đo áp suất khí nạp

Vucun

Moderator
Em có chút thắc mắc thế này mong các bác chỉ bảo ạ. Em đang lăn tăn là áp suất khí quyển là khoảng 100kpa. Trên tất cả các động cơ có cảm biến áp suất khí quyển đều báo khoảng 100kpa. Nhưng sao đồng hồ đo áp suất bằng kim cơ khi để ngoài trời thì kim lại nằm ở vạch số 0 ạ. Nó phải nằm ở gần vạch 1kg/cm2 chứ ạ dong-ho-ap-khong-dau-3-300x300.jpg dong-ho-do-ap-suat-khi-nen-1m4G3-ptMurP_simg_ab1f47_350x350_maxb.jpg

LACHAU

Administrator
Thành viên BQT
Em có chút thắc mắc thế này mong các bác chỉ bảo ạ. Em đang lăn tăn là áp suất khí quyển là khoảng 100kpa. Trên tất cả các động cơ có cảm biến áp suất khí quyển đều báo khoảng 100kpa. Nhưng sao đồng hồ đo áp suất bằng kim cơ khi để ngoài trời thì kim lại nằm ở vạch số 0 ạ. Nó phải nằm ở gần vạch 1kg/cm2 chứ ạ View attachment 657 View attachment 658
100kpa là áp suất khí quyển . Còn đồng hồ cơ chỉ đo áp tương đối chênh với áp suất khí quyển mà thôi
He he...ngại quá, lại phải khoe tí kiến thức cơ bản về "KHÍ NÉN".
Các bạn đọc tài liệu nước ngoài về khí nén, đơn vị đo ngày xưa của nó thường ghi là kG mới ghê!!! Mới đọc cứ tưởng tài liệu viết sai!!! Sau mới biết là mình "LẠC HẬU"!!!
kG không phải là kiloGram mà là kilogram lực trên xăng ti mét vuông theo đồng hồ (kgf/cm2...Gauge) nghĩa là áp suất tương đối so với khí quyển!!!
Có 2 loại áp suất: áp suất tuyệt đối và áp suất tương đối.
Nói cho đơn giản, dễ hiểu:
Áp suất tuyệt đối là áp suất khí so với "CHÂN KHÔNG".
Áp suất tương đối là áp suất khí so với không khí. Do Áp suất khí quyển thay đổi theo độ cao nên phải có chuẩn là đo tại độ cao chuẩn của mực nước biển. Các đồng hồ đo áp suất khí là đo áp tương đối nên ở áp suất không khí nó hiển thị bằng không.

Mình có vấn đề chưa hiểu sao các máy ở hệ thống nhiên liệu điện tử đều có cảm biến áp suất khí quyển? vậy nó tham gia vào các chức năng gì trong hệ thống điều khiển nhiên liệu hay không? mong các bác chỉ giáo.