3. Kiến thức-Thảo luận chung Chức năng của Safety suction valve và check valve( van 1 chiều)

Em xin chào Các bác,chú, các anh, đầu tiên em xin chúc sức khỏe mọi người và chúc mọi người năm mới sắp tới tràn ngập sức khỏe ạ
Mọi người cho em hỏi một chút ạ!
Em có đọc Shop của KOM 200-8 thấy có 1 con van là Suction valve ạ, nhưng khi trên mạch lại thấy nó ký hiệu là một con van 1 chiều ạ, không biết 2 van ấy có khác và giống nhau ở điểm gì ạ, và công dụng của cái van Safety Suction valve nữa ạ

Em xin chào Các bác,chú, các anh, đầu tiên em xin chúc sức khỏe mọi người và chúc mọi người năm mới sắp tới tràn ngập sức khỏe ạ
Em có đọc Shop của KOM 200-8 thấy có 1 con van là Suction valve ạ, nhưng khi trên mạch lại thấy nó ký hiệu là một con van 1 chiều ạ, không biết 2 van ấy có khác và giống nhau ở điểm gì ạ, và công dụng của cái van Safety Suction valve nữa ạ
Theo em hiểu.
Cái đó đúng là van 1 chiều. Nó có tác dụng chống chân không trong hệ thống thủy lực.
Nghĩa là khi áp suất trong hệ thống thấp hơn một giá trị nào đó thì van sẽ mở và làm mất hiện tượng đó.

Em diễn tả hơi khó hiểu.
Cụ suy diễn thêm nhé.

Em nghĩ là nó xả khi áp quá cao và hút khi áp âm

Theo em hiểu.
Cái đó đúng là van 1 chiều. Nó có tác dụng chống chân không trong hệ thống thủy lực.
Nghĩa là khi áp suất trong hệ thống thấp hơn một giá trị nào đó thì van sẽ mở và làm mất hiện tượng đó.

Em diễn tả hơi khó hiểu.
Cụ suy diễn thêm nhé.
Em cảm ơn Bác ạ, nếu được Bác nói giúp em một chút về cái Safety suction valve dc k ạ?

Em nghĩ là nó xả khi áp quá cao và hút khi áp âm
Em cảm ơn ạ!
Nếu dc em nhờ Cụ giải thích cụ thể hơn một chút đc k ạ!?

Lang vườn

Active member
Trước hết phải hiểu Suction valve hay Make-up valve là van hút. Chức năng của nó giống như cái rọ của bơm nước ấy. Khi bơm hút sẽ tạo ra chân không và cái van sẽ mở ra. Nó đúng là cái van một chiều thật, nhưng do nó được lắp trên đường hút nên tên gọi nó là van hút. Trên sơ đồ thủy lực thì ký hiệu của nó là van một chiều.
Safety - suction valve hay Overload relief and Make up valve là một cái van tích hợp 2 chức năng: van an toàn và van hút. Do vậy trên sơ đồ mạch nó ghi là một van an toàn và một van một chiều. Van hút.png Overload valve (1).png Overload valve (2).png Overload valve (3).png Diagram.png

Sửa lần cuối:
Bác lang vườn có tài liệu hay quá
Bác có thể share hoặc bán bản quyền không ah?
Em đang cần
Thanks

Cụ cần những thứ gì thì cứ đưa lên diễn đàn nhé! Còn tôi chỉ có mấy bài thuốc trị lang ben, ghẻ lở, hắc lào mà thôi!
Bác xem có món nào trình bày về điều khiển
Hệ thống thủy lực bằng điện không ah
Cái này mới với em
Mà chưa kiếm được tài liệu ngâm cứu
Cám ơn bác

Trước hết phải hiểu Suction valve hay Make-up valve là van hút. Chức năng của nó giống như cái rọ của bơm nước ấy. Khi bơm hút sẽ tạo ra chân không và cái van sẽ mở ra. Nó đúng là cái van một chiều thật, nhưng do nó được lắp trên đường hút nên tên gọi nó là van hút. Trên sơ đồ thủy lực thì ký hiệu của nó là van một chiều.
Safety - suction valve hay Overload relief and Make up valve là một cái van tích hợp 2 chức năng: van an toàn và van hút. Do vậy trên sơ đồ mạch nó ghi là một van an toàn và một van một chiều. View attachment 1149 View attachment 1150 View attachment 1151 View attachment 1152 View attachment 1153
Vừa xả vừa hút.

PTNg2021

Well-known member
Safety - suction valve hay Overload relief and Make up valve là một cái van tích hợp 2 chức năng: van an toàn và van hút. Do vậy trên sơ đồ mạch nó ghi là một van an toàn và một van một chiều.
Cụ này tự nhận là "Lang vườn" thì chắc chả ai dám nhận là "Lang phố" cả!!:p:p
Nói chuyện lan man thì đúng là mỗi ông một kiểu! Cùng là cái van 2 chức năng (xả cho an toàn và hút để chống xâm thực) mà mỗi ông đặt một tên làm rối hết cả lên!! Ông Kobe còn gọi là Port Relief van nữa cơ...

Nhưng có lẽ dùng chữ đúng nhất là các ông chuyên sản xuất van, các ông ấy gọi nó là van Relief (van xả) có kèm với chống xâm thực (with anti-cavitation built-in).

Cái hiện tượng gọi là XÂM THỰC ấy là một hiện tượng gây hại rất lớn cho đồ thủy lực, nói về nó là cả một bài dài. Mong Cụ Lang vườn bớt chút thời gian để giảng thêm về nó cho rõ hơn nhỉ.

Mong lắm thay.

Anti 2.png

Anti 1.png